[CR] รีวิว แบกเป้นั่งรถไฟไปเชียงใหม่ครั้งแรก ดอยชัวร์ญ่า กิ่วแม่ปาน ดอยอินทนนท์

ออกตัวก่อน
นี่เป็นกระทู้แรกนคะ อาจจะเล่าไม่ค่อยดี สงสัยอะไรตรงไหน สอบถามได้นะคะ
หรือว่ามีข้อมูลเพิ่มเติมบอกได้ค่ะ หัวเราะ

ทริปนี้เกิดได้เพราะความบังเอิญ
เดินทางมกราคม 2557
จขกท. เป็นผู้หญิงตัวเล็กๆ เรียนมหาวิทยาลัยอยู่นะคะ สถานภาพทางการเงิน ร่อแร่ค่ะ 55
ทริปนี้เพราะใจอยากเจอเพื่อนที่เรียนที่เชียงใหม่ และหนีความวุ่นวาย ไม่ได้เตรียมเงินไว้ก่อน
ก็อาศัยค่าขนมประจำเดือนจากทางบ้าน + เงินตัวเองครึ่งนึงเดินทาง
อาศัยนอนบ้านเพื่อน ประหยัดค่าโรงแรม ให้เพื่อนรับส่ง ^^
แต่สำหรับใครที่อยากมาหาข้อมูล เราก็จะสอดแทรกไปเรื่อยๆ นะคะ

เพี้ยนออกทริป

เริ่มออกเดินทางจากกรุงเทพด้วยรถไฟฟรี อ่านไม่ผิดค่ะมีรถไฟฟรีจากกรุงเทพ ถึง เชียงใหม่ค่ะ
เพราะมีรุ่นพี่เคยเดินทางแบบนี้มาก่อนแล้วดูเหมือนสนุกมาก อยากลองทำดูมั่ง > <’’ มันดูเป็น Backpacker ตัวจริงค่ะ  
แต่..ต้องขอบอกก่อนเลยนะคะ ว่าใครที่ทนความลำบากไม่ได้ ปวดหลังปวดเอว นั่งรถนานไม่ได้ ปวดฉี่บ่อย
เลิกความคิดเดินทางด้วยรถไฟฟรี ณ บัดนี้นะคะ !!   ขอให้เลือกเดินทางด้วยรถบัสแทน หรือไม่ก็นั่งเครื่องบินไปเลยตอนนี้ตั๋วราคาไม่แพงค่ะ  

วางแผนวันที่ 10 มกราคม ออกเดินทางวันที่ 11 มกราคม  =[]=
บอกแล้วบังเอิญ ไม่เตรียมตัวมาก่อนทริปนี้มีผู้ร่วมทริป 1 คนค่ะ

เพี้ยนแว๊น
เช้าวันที่ 11 เราตื่นกันเช้ามาก
นั่งรถเมล์จาก มหาวิทยาลัยแถวสามย่านไปหัวลำโพงเพื่อไปเอา
ถามว่าทำไมต้องไปเช้าขนาดนั้น?
เพราะมีคนบอกมาและที่อ่านๆ มานะคะ ต้องไปเอาเร็วเพราะจะรถไฟได้ตู้(โบกี้)ติดกับตู้นอน สภาพจะดีกว่าค่ะ  
เนื่องจากใกล้กันมาก ได้แบบระบุที่นั่ง เพราะเดินทางยาว
ตั๋วรถไฟฟรีจะมีสองแบบนะคะ คือ เดินทางระยะสั้นจะไม่ระบุที่นั่งเดินขึ้นไปนั่งที่ไหนก็ได้ แต่ถ้าเดินทางระยะไกลจะมีหมายเลขที่นั่งระบุมาในตั๋วนะคะ เราจะได้ไม่ต้องแย่งกับใครและไม่โดนแย่งค่ะ เป็นเจ้าของโดยชอบธรรม ^_^

รถไฟฟรี กรุงเทพ – เชียงใหม่ ออกเดินทาง 13.00 น
พอได้ตั๋วก็รีบกลับหอมาเก็บของต่อเลยค่ะเพราะเมื่อคืนมัวแต่หาข้อมูล ไม่ได้เก็บของ
กว่าจะไปถึงหัวลำโพงก็เกือบได้เวลารถไฟออกแล้ว เราเลยไม่ได้ถ่ายรูปมา
เป็นอะไรที่ถือว่าพลาด เบาๆ ที่หัวลำโพงเป็นสถานีต้นทางที่สวย และดูดีมากนะคะ หาดูจาก Google ได้

เราได้ที่นั่งฝั่งขวา เป็นที่นั่งคู่ ส่วนฝังซ้ายจะนั่ง 3 คน ค่ะ

l สำหรับรถไฟขาขึ้น(เหนือ) ถือว่าโชคดีมากเพราะว่าเดินทางตอนบ่าย พระอาทิตย์จะไปทางตะวันตก และสาดแสงเข้ามาทางซ้ายของรถไฟพอดี หมดปัญหากับน้องรังสี UV (แต่ฝุ่นควันและมลภาวะก็ต้องเจอกันตลอดทางนะจ๊ะ)

ตอนอยู่ในเขตกรุงเทพรถก็จะไปช้ามากๆ และหยุดบ่อยมาก น่าจะทุกสถานีที่ผ่านค่ะ

ระหว่างทางก็มีอะไรสวยๆ ให้ดูเยอะเลย จองที่นั่งริมหน้าต่าง เอาหน้าโต้ลมค่ะ ไม่กลัวฝุ่นละอองใดๆ หัวเราะ

ทุ่งนาเขียวๆ เห็นภูเขาข้างหลังสวย ชอบดูวิว เพลินเลย

ไหนคะหมอ หมออยู่ไหน ^___^ จอดทุกสถานี อยากวิ่งลงไปนะ แต่กลัวขึ้นมาไม่ทัน ><

ไม่รู้จะทำอะไรก็นอนเอาแรงค่ะเดือนมกรา อากาศไม่ร้อนค่ะ โอเคมาก

คุณป้าเบาะถัดไปนี่ทำให้ตู้นี้ไม่เงียบเลย ทักทุกคนรอบตัว ฟังป้าแกพูดก็เพลินดี

เรื่องอาหารไม่ต้องห่วงเลย มีของมาขายตลอดทาง ข้าวเหนียว หมูปิ้ง ไก่ย่าง ถั่วต้มถุงละ 20 บาท
บะหมี่กึ่งสำเร็จรูปก็มี หิ้วกระติกน้ำร้อนมาด้วยนะคะ ราคาก็ไม่น่าเกลียดมาก
เครื่องดื่มเย็นๆ ก็ซื้อจากพนักงานของรถไฟค่ะ เขาจะเดินขายตลอด คือเท่าที่เห็นพนักงานของการรถไปก็ไม่ได้ดูเลวร้ายแบบในข่าวหลังจากเกิดเหตุการณ์ฆ่าข่มขืนนะคะ พี่เขาก็แต่งชุดพนักงานตลอด กล้ามโตมากเพราะยกของหนักตลอดแค่นั้นเอง ตัวดำหน่อยเพราะทำงานกับฝุ่น ควันตลอด จุดนี้มั้งที่ทำให้ภาพลักษณ์ดู Dark ไปหน่อย โดยรวมแล้วก็ไม่เลวร้ายอะไรนะคะที่เราเจอ เพราะมีเพื่อนไปด้วย เป็นแค่การนั่งรถหาประสบการณ์  

อาหารจะเรียกซื้อจากแม่ค้าตามสถานีก็ได้ แต่..ต้องเตรียมเงินให้พร้อมนะ รถไฟไม่จอดรอแม่ค้าทอนเงินนะคะ

หลังจากนั้นก็นั่งมาเรื่อยๆ ค่ะ แบตกล้องหมดแล้ว TT แสงก็เริ่มหมด
คือไม่ได้เตรียมตัวมาจริงๆ ไม่มีรูปแล้ว มืดแล้วด้วย ถ่ายอะไรไม่ได้ ...ปรับกล้องไม่เป็นฮะ เอา DSLR เพื่อนมาใช้มั่วๆ ไป 55

ดึกๆ ได้มา 1 รูป

ถึงเชียงใหม่แล้วเจ้า ขบวนที่นั่งไปถึงเชียงใหม่ตอนตี 4 ค่ะ แบบหนาวมากๆๆๆๆ คือคางกระทบกันกึกๆๆๆ มือนี่แทบไม่มีความรู้สึก
จะกดชัตเตอร์ทีนี่ยากมาก  ได้มาแค่ข้างรถ เพราะพนักงานบอกให้ออกมา จะล้างรถไฟ อดถ่ายรูปกะรถเลยอ่ะ ><

เรานัดเพื่อนให้ขับรถมารับค่ะ  แล้วไปพักนอนเอาแรงที่บ้านเพื่อนก่อน

สำหรับใครที่ไม่มีคนมารับ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

หรือหากใครไม่จองโรงแรม อยากจะต่อรถไปดอยเลยก็เข้าห้องน้ำและนั่งรอที่สถานีรถไฟ รอให้สายอีกนิดก็ได้นะคะ
รถแดงจะมารอให้บริการมากขึ้น ราคาก็จะต่อรองง่ายขึ้นค่ะเพื่อเข้าเมืองมาต่อไปรถไปดอยค่ะ
ต่อรถไปดอย ติดตามตอนต่อไปนะคะ   

เม่าหนาว
ชื่อสินค้า:   ดอยอินทนนท์ เชียงใหม่
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่