ถูกบริษัทฟ้องกลับเนื่องจากแจ้งลาออกไม่ครบ 30 วัน ขอความช่วยเหลือครับ

คือผมเข้าทำงานที่บริษัทแห่งหนึ่งในตำแหน่งพนักงานฝ่ายบุคคล เมื่อเดือนมกราคมต้นปีที่ผ่านมา ในแผนกมีผู้จัดการ 1 คน ผู้ช่วยผจก. 3 คน
โดยแบ่งเป็นสามสายงาน มีเงินเดือน ,สรรหาและว่าจ้าง และอบรม ผมอยู่ระดับ Officer สายสรรหาและว่าจ้างครับ

วันหนึ่งผมมีปัญหาเรื่องผู้หญิงในที่ทำงาน ผมทะเลาะกับแฟนอย่างหนัก จนผมคิดถึงทางออกของปัญหานี้ด้วยการลาออก
ผมจึงลองแชทไลน์ไปถามหัวหน้าผม ที่เป็นผู้ช่วยผจก.สรรหา สอบถามว่า ถ้าผมลาออกตอนนี้คือไม่ไปแล้ว ผมจะได้เงินเดือนไหม
ตอนนั้นเลยสิ้นเดือนมาประมาณ 15 วันได้ครับ ผมห่วงเงินเพราะฐานะไม่ดีมากมายอะไร ภาระเยอะครับ (ถ้าผมออกเท่ากับผมไม่ได้แจ้งออกล่วงหน้า 30 วันตามกฎบริษัท)
ซึ่งผมได้รับคำตอบจากพี่หัวหน้าผมว่า "เรื่องเงินได้อยู่แล้ว แต่พี่ไม่อยากให้เราออก" ตอนนั้นผมเคลียร์กับแฟน สุดท้ายก็ยังทำงานต่อไปครับ
แต่ระหว่างนั้น ผมรู้ได้ถึงความระแวงของแฟนผม เธอไม่สบายใจ เราก็ทะเลาะกันรายวัน จนในที่สุดผมตัดสินใจจะลาออก
โดยที่ทำงานผมจะตัดเงินเดือนทุกวันที่ 20 ของทุกเดือน คือได้รับเงินเดือนสิ้นเดือนนะครับ แต่จะเป็นเงินของวันที่ท 20 - 20 ครับ
เท่ากับว่าถ้าผมจะออก คือต้องแจ้งออกวันที่ 20 เดือนนี้ แล้วทำงานถึง 20 เดือนหน้า แล้ววันที่ 28 ก็ ถึงจะได้รับเงินเดือนครับ

วันนั้นเป็นวันที่ 20 มีนาคม ผมได้แจ้งกับทางแผนกว่าผมจะลาออกครับ หลังจากนั้นท่าทีของพี่ในแผนกก็เปลี่ยนไป คือเค้าก็คงไม่พอใจที่ผมออก
เพราะพวกพี่ๆเค้าก็ชอบผม เพราะส่วนนึงผมทำงานดีและตั้งใจทำงานและอัธยาศัยดีครับ (อันนี้เค้าเคยบอกมาจริงๆครับ)
แต่พี่ที่เป็นหัวหน้าผมโดยตรงเค้าดีมากครับ ยังดีกับผมเหมือนเดิม ทุกๆอย่าง จริงๆผมก็ลังเลเพราะพี่หัวหน้าผมนี่แหละครับ ผมสงสารเค้าต้องเหนื่อย
แต่พอดีกับที่ผมได้สัมภาษณ์คนนึง ซึ่งมาสมัครในตำแหน่งเดียวกับผมหลังจากที่หา officer มาทำคู่กับผมอยู่นาน และได้ตัดสินใจรับเธอ
โดยมีประสบการณ์ทำงานตำแหน่งนี้โดยตรงมาสองปี นัดว่าจะมาเริ่มงานวันที่ 1 เมษายน

หลังจากนั้น พี่หัวหน้าผมเค้าได้นำใบลาออกมาให้ผมเขียน ซึ่งผมก็เขียนไป แต่ ณ วันนั้นผมไม่เห็นมีใครเซ็นรับ ผมก็ไม่ได้สนใจอะไรครับ
โดยผมเขียนในใบลาออกว่าจะทำงานจนถึงวันที่ 20 เมษายน คือทำให้ครบ 30 วันหลังจากแจ้งอ่ะครับ
จนกระทั่งวันอังคารที่ 25 มีนาคม ผมได้ลาไปสัมภาษณ์งานอีกที่หนึ่งใกล้บ้าน ซึ่งก็คือที่ปัจจุบันที่ผมทำงานอยู่ ปรากฎว่าผมสัมภาษณ์ผ่าน แต่ทางผจก.แจ้งว่า
จะต้องมาเริ่มงานได้วันที่ 1 เมษายนเท่านั้น หากรอถึงวันที่ 20 รอไม่ไหว ผมก็คิดหนักตอนนั้น ใจนึงก็สงสารพี่หัวหน้างานผม อีกใจก็อยากได้ที่ใหม่นี้
เพราะอย่างที่บอก ภาระผมเยอะครับ ไม่อยากออกมาแล้วเควังคว้างหางานไม่ได้ และที่ใหม่คือใกล้บ้านผมมากๆครับ ขับรถมอไซค์ 8 นาทีถึง
เทียบกับที่บริษัทเดิมคือนั่งรถเมล์เกือบสองชั่วโมง

สุดท้ายผมตัดสินใจเลือกงานที่ใหม่ครับ ผมจึงไปทำงานอีกแค่สองวัน พอวันที่ 28 ผมรู้ว่าเงินเดือนออก ผมก็ไม่ไปทำงานแล้วครับ
เพราะในใจก็คิดอยู่เหมือนกันกลัวจะไม่ได้เงินอีก 6-7 วันที่เหลือ (อย่างที่บอกครับ จริงๆเงินตัดทุกวันที่ 20-20 วันต่อมาคือส่วนเกินที่ต้องได้รับเดือนถัดไป)
ในคืนวันนั้น ผมตัดสินใจโทรไปคุยกับพี่หัวหน้าผมครับ ว่าเหตุการณ์เป็นแบบนี้ ผมได้งานที่ใหม่ใกล้บ้าน ซึ่งถ้าไม่เริ่มวันที่1เค้าจะไม่รับ
ทางพี่หัวหน้าผมก็บอกประมาณว่า พี่เข้าใจครับและดีใจด้วย น้องมีอนาคตที่ดีพี่ก็โอเคครับ
(คือพี่เค้าดีจริงๆครับ สอนงานผมทุกอย่างจากคนไม่มีประสบการณ์ด้านนี้เลย สอนผมให้เข้าใจทุกอย่างครับ)
แล้วผมก็ถามพี่เค้าว่า พี่อยู่ได้ไหมครับ ไหวไหม พี่เค้าก็บอกว่าโอเค พี่อยู่ได้ครับ ขอบคุณที่ผ่านๆมาครับ
แล้วผมก็ได้แชทไลน์ไปในกลุ่ม ที่มีผจก.และผู้ช่วยผจก.พนักงานทั้งหมดในแผนกมีประมาณสิบคนครับ
ผมบอกขอบคุณที่ผ่านมา ที่ให้โอกาสทุกๆอย่าง แต่ผมมีเหตุผลที่ต้องออกและผมก็ไม่สามารถไปทำงานได้อีกแล้วครับ รายละเอียดยังไงแจ้งไปกับทางพี่หัวหน้างานโดยตรงของผมแล้วครับ แล้วผมก็กดออกจากกลุ่มแชทนั้นมาเลยครับ

ยาวครับเดี๋ยวมาต่อ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่