จักรยานจนๆ เข้าสังคมไม่ได้?

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ ขอระบายความในใจ... ของมือใหม่หัดปั่นหน่อยครับ และมีคำถามซักข้อด้วยครับ

ผมชื่อพนครับ - -" อายุ 21 ปีครับ ไม่ได้ปั่นจักรยานเลยตั้งแต่ป . 6 ครับ จนตอนนี้ทำงานมีตำแหน่งแล้ว
ได้มีโอกาสปั่นครับ รุ่นพี่ที่ทำงานชวน (ปั่นในเมืองนะครับ ตจว. นะ) ก็ลองไปหาซื้อจักรยานดู เบื่อมอไซค์ครับ
ตอนแรกจะไปเจอ turbo ในโลตัส เก็บไว้ในใจ ลองศึกษาเผินๆ โห้ จักรยานนี่ มีหลายประเภทมาก เลือกลำบากเลย
ไปๆมาๆ คิดว่าเสือภูเขาเหมาะที่สุด เพราะเราอยากออกกำลังกายด้วย แล้วก็การไต่เขา เข้าบวกกับถนนขรุขระ
คงจะถึงใจได้ แล้วรุ่นพี่ก็บอกว่า เสือทางเรียบ ก็เยอะน้อง อืม.... ความคิดเริ่มแรกของคนไม่เคยน่ะครับ

จักรยาน ซื้อไรแพง มันก็เหมือนๆกันล่ะ แต่พอเข้าร้านจักรยาน มันสวยดีนะครับ กะเอาเทอโบร์ง่ายๆ สุดท้าย
โดน Coyote 3500 บาท 18 sp  ครับ มีความสุข ลั้ลลา จัดหาหมวก ถุงมือ เสื้อ กางเกง และเริ่มต้นปั่น.... ครับ
ออกกำลังกายเช้า - เย็น - ไปทำงาน ก็ไช้จักรยานตลอด ไช้ไปใช้มาก็เริ่มรักมัน  1 เดือนผ่านไป เริ่มอยากแต่งครับ
จัดใหญ่เลย ปลอกแฮนด์ บาร์เอน กระบอกน้ำ ไฟหน้า-หลัง-และอื่นๆก็เริ่มสวย...  จากปั่นวันละ10-20 กม. กลายเป็น 30-40
และมากกว่านั้น... (ไป-กลับ นะครับ) อืมม... สองเดือนกว่าๆ ผ่านไป ผมหลงรักมันแล้วล่ะ หาข้อมูลใหญ่เลย

สนุกจริงๆเลยนะ เวลาปั่นขึ้นเนินอย่างยากลำบาก โซ่แทบหลุด พอลงมาได้ จับบาร์แล้วเอนตัวลงลู่ลม โว้ว สนุกจริงๆครับ
ไปไหนก็ได้ที่อยากไปถ้าขาเราไปถึง ทางขรุขระก็มันส์ไปอีกแบบ ชอบมากครับ แม้ว่ามันจะเป็นจักรยานถูกๆ แต่ก็คือ คันแรกของผม
ทั้งล้างทั้งถู ดูแลมันยังกะลูกรัก ครับ! พอเริ่มรู้กับชาวบ้านเค้า ของเรามันเกรดต่ำ และหนัก ก็มีความคิดอยากหาทัวริ่ง หรือหมอบมาไว้
แต่ละไว้ก่อนครับ ยังอยากไปกับเจ้านี่อยู่ ล่าสุด ไปกลับ 70-80 กิโลก็ไหวแล้วครับ

แล้วไงต่อ อยากมีเพื่อนสิครับทีนี้ ใครจะอยากปั่นคนเดียวไปจนตาย... ก็เลยเข้าหาสมาคมจักรยานเพื่อสุขภาพ ของ จ. หนึ่งครับ
(ขออณุญาติไม่เอ่ยชื่อครับ) คือว่า ไปสมัคร ก็อ้าแขนรับ ปกติ ลองไปปั่นกับเขา ก็ใช่ว่าตามไม่ทัน ไปได้อยู่ครับ ใส่ยาง1.75เอา
เข้าไปได้อาทิตกว่าๆ มีแต่คนพูดว่าแต่งตัวก็ดีทำไมไช้ของถูก ผมไม่คิดไปเองหรอกครับ คือเหมือนเค้าแบ่งชนชั้นกันเลยล่ะ จักรยานถูก แพง
เวลาเค้าคุยกันก็จะประมาณนึง แล้วเหน็บแนมเรา ผมมีความรู้สึก เหมือนลูกชายผมโดนดูถูกเลยล่ะ ครับ ใช้คำว่าดูถูกได้เลยหละ
หลังๆมานี่ แทบไม่อยากคบค้าสมาคมกับคนจักรยานเลยล่ะครับ กลัว เหมือนเค้าอยู่กันอีกโลกหนึ่ง ทำไมน้า จุดประสงค์ก็แค่อยากมีเพื่อน
อยากออกกำลังกาย สนุกสนาน คลายเครียด และใจรักด้วย พอเข้าใจครับว่า คนเราร้อยพ่อพันแม่ อาจจะมีแนวคิด มีทัศนคติต่างกัน แต่
มือใหม่แบบผมอดสงสัยไม่ได้ว่า คนจักรยาน สังคมใหญ่ๆหน่อย เค้าเป็นแบบนี้กันหรอครับ?
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 65
ของพรรค์นี้เป็นกันทุกวงการครับ

จักรยานที่ผมเอามาใช้ก็เก่าเก็บ
ปัดฝุ่นเอามาใช้อีกครั้ง
สภาพค่อนข้างโกโรโกโสหน่อย

เอามาซ่อมครั้งแรก
มีนักปั่นท่านนึงพูดคุยกับช่างประมาณว่า

"จักรยานคันนี้หรอ ไม่ต้องซ่อม เอาไปขายเศษเหล็กเถอะ"

แต่หารู้ไม่ว่าคนโดนนินทายืนอยู่ข้างหลัง 5555555

ก็เลย

เอาวะ!!!

เอาเศษเหล็กคันนี้ไปตะลุยหน่อยแล้วกัน ยิ้ม

จนถึงตอนนี้ผมภูมิใจกับจักรยานคู่ใจคันนี้มากๆ ครับ

เอาเรื่องคนหมิ่นคนดูถูกให้เป็นพลัง
ทำได้แล้ว ลองย้อนกลับไปดูจะตะลึงตัวเองไม่น้อยครับ ยิ้ม

ความคิดเห็นที่ 4
" ดาบวิเศษแสนคมอยู่ในมือลิงย่อมไร้ประโยชน์ กลับกัน ยอดฝีมือที่บรรลุแล้ว ใช้กิ่งไม้ไผ่ก็ฆ่าคนได้ "

เมื่อท่านเข้าใจความจริง เรื่องที่เหลือก็ไม่ใช่ประเด็น  อยากมีเพื่อนปั่น ซื้อรถจักรยานให้แฟนชวนมาปั่นด้วยกันก็ได้
หรือโพสหาเพื่อนกลุ่มเดียวกันที่นี้ก็ได้ ชวนเพื่อนที่ทำงานก็ได้ ทางออกมีเยอะแยะ สนใจทำไมกับคนแค่กลุ่มเดียว
ความคิดเห็นที่ 1
มีคนแบบนี้ปะปนอยู่ในทุกสังคม ไม่ว่าจะรถยนต์ มอเตอร์ไซต์ กอล์ฟ ตกปลา พระเครื่อง กล้อง ฯลฯ

ไม่อยากเสียอารมณ์ก็อย่าไปใส่ใจ
ความคิดเห็นที่ 8
ไม่ต้องไปสนใจมากนัก เรามีแค่นี้ก็ปั่นของเราเท่านี้ ระยะทาง 100 โล จะให้ปั่นคันละแสนหรือ 5000 มันก็ถึง
เหมือนกัน ได้ออกกำลังกายเหมือนกัน คนประเภทที่ จขกท เจอนะมีทุกวงการ สังคมจักรยานก็มี แต่บอกได้นะ
ส่วนใหญ่ดีๆ ทั้งนั้น เมื่อผมเข้าวงการใหม่ๆ ปั่นภูเขาไปกับกลุ่มเฮียฮ้อ เจอกับคนปั่นทั้งแบบถูกและแพง ก็ไม่มี
ปัญหา คนปั่นคันละแสนกับคันละห้าพันก็แบ่งกล้วยตากกินกันแบบไม่ถือตัวว่ารวยจนอะไรนะ สังคมจักรยาน
ผมคิดว่าดีๆ มีมากครับ บังเอิญ จขกท ไม่เจอที่ไม่ดีเข้า

ปล. กลุ่ม  V Team ซึ่งเป็นกลุ่มเกิดใหม่ของผมก็มี แม่บ้านคันละ 2000.- อยู่ในกลุ่มนะ น้าเอ็ม (อะไรๆ ก็ดีไปหมด)
ความคิดเห็นที่ 7
ตรงกันข้ามกับผม ผมไม่ค่อยสนใจ กลุ่ม หรือ อะไรเท่าไร เพราะทุกอย่างมันอยู่ ที่ตัวเราเอง ไม่เห็นจำเป็นต้องไปเข้ากลุ่ม อะไร ขี่ทุกวัน สุขภาพของเราเอง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่