อเมริกาโน่เย็น กับ เอสเพรสโซ่เย็นต่างกันยังไง

กระทู้คำถาม
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
กินแต่กาแฟดำเย็น เวลาสั่งตามร้าน  จะต้องย้ำว่า กาแฟดำเย็น เท่านั้น
ถ้าสั่งอย่างอื่นตามเมนู/ป้ายไม่งั้นจะต้องเจอน้ำตาล นม ตามมาตลอดๆ !

.
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 29
เราชอบชาร์ทอันนี้อ่ะค่ะ แต่ไม่รู้ว่าถูกต้อง 100% ไหม

ความคิดเห็นที่ 13
เอสเพรสโซเย็นมันไม่มีอยู่ในสากลครับ น่าจะมีแค่ที่ประเทศไทย
แต่ละร้านคิดค้นกันมาเอง เพราะฉะนั้นไม่มีใครถูกไม่มีใครผิด
ความคิดเห็นที่ 41
เป็นแม่ค้าขายกาแฟสดคนนึงเหมือนกันค่ะ

สรุปจากความเห็นแบบบ้าน ๆ นะคะ เมนูต่าง ๆ ที่ขายกันอยู่ในร้านกาแฟของไทยทั้งหลาย
ส่วนใหญ่ก็จะเป็นแบบไทยสไตล์ค่ะ ถ้าเอากันตามหลักสากลคงไม่ถูกปากลูกค้าคนไทยส่วนใหญ่แน่ๆ
แต่ละร้านเลยต้องมีการประยุกต์สูตร หรือชื่อเมนูต่าง ๆ กันไป เพื่อให้ถูกใจกลุ่มลูกค้าส่วนใหญ่
ที่สุด ที่จะเน้นรสชาติ หวาน มัน เพราะเราเริ่มหัดดื่มกาแฟกันจากร้านกาแฟโบราณนี่คะ
แต่ละร้านเลยต้องมีเอสเย็น คาปูเย็น ฯลฯ ขนาดที่ร้านเวลามีลูกค้าต่างชาติมาสั่งกาแฟเย็น
ก็ชงแบบนมข้นหวาน+กาแฟ 2 ช็อต+นมสด ให้ไปเค้ายังชอบกันเลยค่ะ บอกเค้าไปว่าไทยสไตล์

เพราะงั้นในเมื่อตามสูตรสากลแล้วมันไม่มี เอสเย็น คาปูเย็น โน่เย็น อะไรทั้งหลาย
แต่ละร้านเค้าก็ทำออกมาตามแบบของร้านเค้า สุดท้ายแล้วเพื่อกลุ่มลูกค้าส่วนใหญ่
มันเลยไม่มีแบบฉบับตายตัว สูตรใครก็สูตรใครค่ะ ไม่ใช่ว่าเจอป้ายเมนูร้านไหนบอกว่ามีเมนูเอสเย็น
หรือเอสเย็นใส่นม ใส่นมข้นหวานด้วย อะไรเช่นนี้แล้ว
หมายความว่าทางร้านไม่มีความรู้เรื่องกาแฟนะคะ แต่พวกเราต้องไหลไปตามตลาดค่ะ

แนะนำว่าเพื่อกันเหนียว เวลาสั่งถ้าอยากได้
แบบที่ต้องการก็บอกตามที่ต้องการได้เลย ส่วนตัวชอบซะอีกค่ะ ลดต้นทุนเรื่องนมกับน้ำตาลไปได้อีก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่