เต้าหู้หมาโผล่!!!!

สืบเนื่องจาก 2 ปีที่แล้วไปเที่ยวสิบสองปันนามาค่ะ บอกตรงๆอาหารไม่ค่อยถูกปาก แต่มีเจ้าเต้าหู้นี้แหละที่กินได้ แถมอร่อยด้วย
ผ่านมา......จนเมื่อไม่นาน น้องสาวส่งสูตร เต้าหู้หม่าโผ หรือ Mapo Tofu มาให้ แต่ของแท้เครื่องปรุงเยอะมาก โดยเฉพาะพริกเสฉวนเนี่ยะ ไม่ใช่หาง่ายๆเลยค่ะ

ประกอบกับแฟนสกัดดาวรุ่ง บอกผัดๆมันไปเหอะ ไอ้เครื่องปรุงแปลกๆซื้อมาจะทำได้กี่ทีเชียว เลยผัดแบบไทยๆเรานี่แหละ

คือผัดกระเทียม หมูสับ เห็ดฟาง หอมใหญ่ ปรุงด้วย น้ำมันหอย ซีอิ๊วขาว น้ำตาล
แล้วเทน้ำให้ท่วมนิดนึง พอน้ำเดือด ใส่เต้าหู้ค่ะ ค่อยๆคน แล้วละลายแป้งข้าวโพดใส่ลงไปพอหนืดๆ โรยด้วยต้นหอมผักชี ปิดไฟ
จบ!!!!! (ลืมน้ำมันงาเพิ่มความหอม)

พอลองชิม เฮ้ย!! มันใช้ได้วุ้ย

เลยเรียกเล่นๆว่า "เต้าหมาโผล่" เพราะว่าห่างไกลจากสูตรมากเลย 555 เม่าอดีต
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่