หน้าท้องหลังคลอด ช่วยด้วยค่ะ เครียดมากๆ

กระทู้คำถาม
คลอดลูกได้เดือนกว่าแล้วค่ะ  นน เหลืออยู่ที่ตัวประมาณ 4 โล แต่ 4 โลที่ว่านี้ มันมากองเป็นหน้าท้องหมดเลยค่ะ ตอนนี้หน้าท้องยังกะคนท้อง 3 เดือน ใหญ่มากๆ ค่ะ

เห็นพุงตัวเองแล้วรับไม่ได้อย่างแรง ทำยังไงให้หน้าท้องมันยุบๆ ลงไปบ้างได้ไหมคะ คือตอนนี้เครียดมาก เหตุผลที่หน้าท้องเยอะอาจเป็นเพราะว่า เราไม่ได้เลี้ยงลูกเอง

เพราะต้องทำงาน (กลับไปทำงานตั้งแต่หลังคลอด 2 อาทิตย์ ที่กลับไปเร็วเพราะเป็นกิจการของที่บ้าน) อีกอย่างเราไม่มีน้ำนม และไม่มีน้ำนมให้น้องเลย น้ำหนักมันเลยไม่ค่อย

จะลงง่ายๆ><

มีวิธีไหนบ้างคะ ที่ทำให้หน้าท้องลงไปบ้าง ไม่ได้อยู่ไฟเลย ไม่มีเวลาเลยจริงๆ ถ้าจะต้องให้หยุดงานเพื่ออยู่ไฟหลายๆวันนี่คงไม่ได้เลยค่ะ T T

พี่เลี้ยงที่บ้านแนะนำให้เอาลูกประคบ ประคบหน้าท้องวันละ ชม. ทุกวัน แล้วจะค่อยๆ ยุบเอง วิธีนี้ได้ผลหรือป่าวคะ แล้วยังมีวิธีอื่นอีกหรือป่าว ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

และเคยได้ยินมาว่ามีเข็มขัดไฟฟ้า อันนี้ช่วยได้หรือป่าวคะ

และถ้าเราซื้อตู้อบ (ที่เป็นพลาสติก มีหม้อหุงข้าวข้างล่าง) มาอบนี่ช่วยได้บ้างหรือป่าวคะ และสามารถอบได้ไหม ตอนนี้แผลปิดสนิทแล้ว

ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่