
การ์ตูนที่ผมชอบที่สุด เรื่องนึงของจัมป์ ทำให้วิทยาศาสตร์ เป็นเรื่องเข้าถึงได้ง่าย
กระทู้นี้ ผมเลยพยามรวมการคำนวณ เทพๆ และจะพยามพิสูจน์ผลการคำนวณให้ได้ แม้ส่วนมาก จะยากโหดหิน แต่ก็จะพยามหาข้อมูล เท่าที่ทำได้
เริ่มด้วยอันแรกสุด นับเวลาตอนเป็นหิน แสนล้าน วินาที แปลงเป็นปี
โดยหลักการว่า ปีที่มี 366 วัน จะเป็นปีที่ หาร 4 ลงตัว ยกเว้นปีที่ 100, 200, 300 ส่วนปีที่ 400 จะมี 366 วัน
ดังนั้นในรอบ 400 ปี จะมีปีที่เป็น 366 วัน เท่ากับ 37 ปี
และจะมีปีที่เป็น 365 วัน เท่ากับ 400-37 = 363 ปี
จำนวนวินาที ของปีที่มี 366 วัน = 60x60x24x366 = 31,622,400 วินาที
จำนวนวินาที ของปีที่มี 365 วัน = 60x60x24x365 = 31,536,000 วินาที
หาค่าเฉลี่ย = [(31,622,400 x 37) + (31,536,000 x 363)]/400 = 31,543,992 วินาที/ปี
ดังนั้น เวลา 116,427,065,530 วินาที = 116,427,065,530 / 31,543,992 = 3690 ปี
ในเรื่อง ผมจำไม่ได้ว่า เริ่มนับปีอะไร ซึ่งอาจคลาดเคลื่อนได้ แต่แค่นี้ก็บ่งบอกแล้วว่าเซ็นคู เทพขนาดไหน สามารถนับเวลา วินาที โดยสมาธิไม่ตกเป็นพันๆ ปีได้
ต่อมา กลไกผ่อนแรงด้วยรอก อันนี้ น่าจะ ม ต้น ค่อนข้างง่าย
ตามรูปประกอบ ใช้รอกเคลื่อนที่ 3 ตัวช่วย ผ่อนแรง จากแรงดึง 60 kg สามารถ ยกของ 480 kg
เทคนิคการคูณแบบไว
โดยเงื่อนไข เลขหลักสิบ ต้องเหมือนกัน และ เลขหลักหน่วยบวกกันต้องได้ = 10
พิสูจน์
กำหนดให้เลข AB กับ CD เป็นเลข ที่จะนำมาคูณกัน
โดย เชียนในรูป 10A + B และ 10C + D
เงื่อนไข A = C และ B + D = 10
จาก (10A + B ) x (10C + D) = 100AC + 10AD + 10BC + BD
แทนที่ A = C จะได้
= 100A
2 + 10AD + 10AB + BD
= 100A
2 + 10A(D + B) + BD
แทนที่ B + D = 10 จะได้
= 100A
2 + 10A(10) + BD
= 100A
2 + 100A + BD
= 100(A
2 + A) + BD
= 100*A*(A+1) + BD
จะได้ตามสูตรลัด โดยบวกตัวเลขหน้าขึ้น 1 มาคูณ และตัวหลังคูณ มาต่อกัน ตามรูป
หลักการโมเมนต์ ต้องการชั่งให้ได้อัตราส่วน 1 : 4 ก็ทำคานตาชั่ง 4 : 1 และใส่น้ำหนักให้คานสมดุล ก็จะได้อัตราส่วนที่ต้องการ
เริ่มมาของยากแล้ว ตอนที่โครมพยามเอาเลนส์ มารวมแดดเผาเสื้อแม็กม่า โดยเก็นถามเซ็นคูว่าใช้เวลาเท่าไหร่ ถามง่าย แต่ตอบยากมาก 55555
จากสมการ ความร้อน
Q = mc∆t
โดย Q คือความร้อนทั้งหมด หน่วยเป็น Joul โดยในที่นี้จะแปลงเป็น W.s
W = พลังงานจากแสงแดด 1366 W/m
2 โดยผ่านเลนส์เส้นผ่านศูนย์กลาง 5 cm
หาพื้นที่เลนส์ = Pi * (0.05/2)
2 = 0.002 ตารางเมตร
จะได้
W = 1366*0.002 =2.732 Watt (เซ็นคูคำนวณได้ 2.68 ถือว่าใกล้กัน )
และจะได้ Q = 2.732*s โดย s คือ ค่าที่เราจะหาเวลา หน่วยเป็นวินาที
ต่อมาค่าอื่นที่พอแทนได้
c ความร้อนจำเพาะ = 1.3 kJ/kg.K = 1300 J/kg.K
∆t ค่าอุณหภูมิที่เปลี่ยนแปลง ในมังงะ ไม่ได้บอกค่าตั้งต้น ผมแทนที่ 25 C ไปก่อน
จะได้ ∆t = 300-25 =275
m มวลวัตถุ ไม่มีข้อมูล รู้แค่พื้นที่ประมาณ 0.002 ตารางเมตร (จริงๆ ต้องเล็กลงกว่านี้ เพราะ เลนส์รวมแสง) กำหนดความหนาผ้าประมาณ 1 mm
จะได้ปริมาตรผ้า = 0.002 x 0.001 = 0.000002 m
3
ความหนาแน่น 𝞺 = 900 kg/m
3
ดังนั้น m = 900*0.000002 =0.0018 kg
แทนสมการ Q = mc∆t
2.732*s = 0.0018*1300*275
s = 235 วินาที ซึ่งไม่ตรงกับของเซ็นคู ผมน่าจะแทนค่า m ผิด เพราะ พื้นที่ผิวน่าจะต้องน้อยกว่านี้ จะทำให้เวลาที่ใช้ลดลงไปมาก
ตอนที่เซ็นคูกับแม็กม่า ตกลงไปในหลุม แล้วใช้วิธีกาลักน้ำ ถ่ายน้ำลงในหลุม
ตาม Torricelli's Law
V = √(2gh)
โดย V = ความเร็วน้ำ หน่วยเป็น m/s
g = ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วง เป็นค่าคงที่ = 9.81 m/s
2
h = ความสูงเทียบกับระดับอ้างอิง ในที่นี้ คือ 1 เมตร
แทนค่า V = √(2*9.81*1) =4.429 m/s
เส้นผ่านศุนย์กลางท่อ 2 cm จะได้พื้นที่หน้าตัด = pi*(0.02/2)
2 =0.000314 m
2
จะได้ ความเร็วเป็นปริมาตร/วินาที = 4.429*0.000314 =0.00139 m
3/s
ในมังงะกำหนดหลุม ปริมาตร 28 m
3
ก็จะได้เวลาที่เติมน้ำให้เต็ม = 28/0.00139 =20,144 วินาที หรือประมาณ 5.59 ชั่วโมง
คำนวณ บอลลูน ด้วยสมการแรงลอยตัว
F
b = 𝞺Vg
𝞺 ค่าความหนาแน่นของอากาศที่ต่างกัน ของภายในและภายนอกบอลลูน = 1.06-0.79 =0.27 kg/m
3
V ปริมาตรบอลลูน รัศมี 7.8 เมตร
จากสูตรปริมาตรทางกลม V = 4/3*Pi*r
3 = 4/3*3.14*(7.8)
3 = 1988 m
3 เซ็นคูคำนวณได้ 2000 ถ้วน เอาค่านี้มาใช้แทน
F
b = 0.27*2000 = 540 kg ตัดค่า g ออก เพราะเราอยากรู้แค่น้ำหนักกิโลกรัม ที่บอลลูนรับได้
ในมังงะ ไม่ได้บอกว่าบอลลูนหนักกี่กิโล ก็เลยจบที่ตรงนั้น
คำนวณถังออกซิเจน ดำน้ำ
ถัง 10 ลิตร แรงดัน 70 bar จะได้อากาศ 70*10 = 700 ลิตร
ที่ระดับความลึก 20 เมตร จะมีความหนาแน่นมากกว่าพื้นผิว 3 เท่า
ดังนั้น อากาศที่ใช้ได้จริง = 700/3 = 233 ลิตร
อากาศที่ใช้หายใจ 20 ลิตร/นาที
ดังนั้น ถังออกซิเจนจะใช้ได้ 233/20 = 11.65 นาที แต่ในความเป็นจริงก็ไม่มีใครใช้ถังจนหมด ต้องเผื่อความเสี่ยงด้วย
(แต่สุดท้าย ก็ใช้ไทจู ดำน้ำ โดยไม่ต้องพึ่งถังออกซิเจนเลย 55555)
คำนวณ projectile แบบเพิ่มแรงต้านอากาศ
ยากมาก ในระบบการเรียนเราตัดแรงต้านอากาศ เพราะ
จากสูตร แรงต้านอากาศ
F
D = ½ ρv²AC
D
ρ (ความหนาแน่นของอากาศ)
v (ความเร็ว)
A (พื้นที่หน้าตัด)
CD (สัมประสิทธิ์แรงต้าน)
ตัวที่มีปัญหา คือ V ความเร็ว เพราะ ความเร็วจะไม่คงที่ตลอดการเคลื่อนที่ จะต้องอินทิเกรต หาพื้นที่ใต้กราฟ ซึ่งเหนื่อยมาก 55555
ปัญหานี้ ผมขอข้าม ใครแก้ได้ รบกวนตอบให้หน่อยครับ
ตอนที่เซ็นคูจะโยนน้ำยาชุบชีวิต เพื่อใช้ความต่างเวลารักษาตัวเอง
ข้อแรกความเร็วลำแสง จากการที่ทีมยืนห่างกัน 5 เมตร แล้วคอยให้สัญญาณเริ่มกลายเป็นหิน คือ 0.5 วินาที
จะได้ความเร็วลำแสง 5/0.5 =10 m/s
การโยนแนวดิ่ง
ขอไม่คิดแรงต้านอากาศ จากความเร็วต้น 33 km/hr = 33*1000/3600 =9.167 m/s
หาจุดสูงสุด
จาก v
2 = U
2 + 2as
0
= (9.167)
2 + 2(-9.81)s
s = 4.28 เมตร
และเวลาที่ใช้
S = [(U+V)/2]*t
4.28 = [(9.167+0)/2]*t
t = 0.93 วินาที ซึ่งเป็นเวลาที่ขึ้นไปจุดสูงสุด
ดังนั้น เวลาตั้งแต่เริ่มขว้างจนตกลงมาโดนตัว = 2*0.93 =1.86 วินาที ซึ่งใกล้เคียงกับในมังงะ
ระยะเดินเรือ ใน google จะแสดงระยะสั้นสุด คือแบบ great circle
ระยะจาก โตเกียว ไป ซานฟรานซิสโก 8266 km
ความเร็วเรือเพอซิอุสตอนแรก 4 น็อต = 4*1.852 =7.408 km/hr
ดังนั้น จะใช้เวลาเดินทาง 8266/7.408 =1,115.821 hr หรือประมาณ 46 วัน
คำนวณจุดพิกัดต้นกำเนิดแสงเป็นหิน
ความเร็ว = 500km / 56 s = 8.93 km/s
ตวามต่างของช่วงเวลาระหว่างเซโน่ กับเซ็นคูเป็นหิน 15 นาที 20 วินาที = 920 วินาที
ดังนั้นระยะห่างจึงเท่ากับ 920*8.93 = 8216 km (ในมังงะคำนวณได้ 8181)
มีการหามุมทิศ จากจุดสังเกต แต่ตรงนี้ยากไป ขอดูเฉลยจาก google เลย
จากจุดต้นกำเนิดแสง ถึง อุทยานแห่งชาติ พินนาเคิลส์ของเซโน่ = 7559 km
และจากจุดต้นกนิดแสง ถึง โตเกียวของเซ็นคู = 15717 km
ส่วนต่าง = 15717-7559 =8,158 km
เรียกว่าคำนวณกันได้แม่นยำ โดยขนาดผมใช้ google map ยังเหนื่อยเลย 55555
อันสุดท้าย การเคลื่อนที่แบบ projectile แบบไม่มีแรงต้านอากาศ
ขอเอาตัวที่เคยลงมาแปะ พิมพ์สมการคณิตศาสตร์ในคอมมันยาก 55555
จบแล้ว มีหลายการคำนวณที่ยังงงๆ อยู่ แต่ก็สนุกดี ในการคิดตาม
พิสูจน์ คำนวณ dr stone (spoil)
การ์ตูนที่ผมชอบที่สุด เรื่องนึงของจัมป์ ทำให้วิทยาศาสตร์ เป็นเรื่องเข้าถึงได้ง่าย
กระทู้นี้ ผมเลยพยามรวมการคำนวณ เทพๆ และจะพยามพิสูจน์ผลการคำนวณให้ได้ แม้ส่วนมาก จะยากโหดหิน แต่ก็จะพยามหาข้อมูล เท่าที่ทำได้
เริ่มด้วยอันแรกสุด นับเวลาตอนเป็นหิน แสนล้าน วินาที แปลงเป็นปี
โดยหลักการว่า ปีที่มี 366 วัน จะเป็นปีที่ หาร 4 ลงตัว ยกเว้นปีที่ 100, 200, 300 ส่วนปีที่ 400 จะมี 366 วัน
ดังนั้นในรอบ 400 ปี จะมีปีที่เป็น 366 วัน เท่ากับ 37 ปี
และจะมีปีที่เป็น 365 วัน เท่ากับ 400-37 = 363 ปี
จำนวนวินาที ของปีที่มี 366 วัน = 60x60x24x366 = 31,622,400 วินาที
จำนวนวินาที ของปีที่มี 365 วัน = 60x60x24x365 = 31,536,000 วินาที
หาค่าเฉลี่ย = [(31,622,400 x 37) + (31,536,000 x 363)]/400 = 31,543,992 วินาที/ปี
ดังนั้น เวลา 116,427,065,530 วินาที = 116,427,065,530 / 31,543,992 = 3690 ปี
ในเรื่อง ผมจำไม่ได้ว่า เริ่มนับปีอะไร ซึ่งอาจคลาดเคลื่อนได้ แต่แค่นี้ก็บ่งบอกแล้วว่าเซ็นคู เทพขนาดไหน สามารถนับเวลา วินาที โดยสมาธิไม่ตกเป็นพันๆ ปีได้
ต่อมา กลไกผ่อนแรงด้วยรอก อันนี้ น่าจะ ม ต้น ค่อนข้างง่าย
ตามรูปประกอบ ใช้รอกเคลื่อนที่ 3 ตัวช่วย ผ่อนแรง จากแรงดึง 60 kg สามารถ ยกของ 480 kg
เทคนิคการคูณแบบไว
โดยเงื่อนไข เลขหลักสิบ ต้องเหมือนกัน และ เลขหลักหน่วยบวกกันต้องได้ = 10
พิสูจน์
กำหนดให้เลข AB กับ CD เป็นเลข ที่จะนำมาคูณกัน
โดย เชียนในรูป 10A + B และ 10C + D
เงื่อนไข A = C และ B + D = 10
จาก (10A + B ) x (10C + D) = 100AC + 10AD + 10BC + BD
แทนที่ A = C จะได้
= 100A2 + 10AD + 10AB + BD
= 100A2 + 10A(D + B) + BD
แทนที่ B + D = 10 จะได้
= 100A2 + 10A(10) + BD
= 100A2 + 100A + BD
= 100(A2 + A) + BD
= 100*A*(A+1) + BD
จะได้ตามสูตรลัด โดยบวกตัวเลขหน้าขึ้น 1 มาคูณ และตัวหลังคูณ มาต่อกัน ตามรูป
หลักการโมเมนต์ ต้องการชั่งให้ได้อัตราส่วน 1 : 4 ก็ทำคานตาชั่ง 4 : 1 และใส่น้ำหนักให้คานสมดุล ก็จะได้อัตราส่วนที่ต้องการ
เริ่มมาของยากแล้ว ตอนที่โครมพยามเอาเลนส์ มารวมแดดเผาเสื้อแม็กม่า โดยเก็นถามเซ็นคูว่าใช้เวลาเท่าไหร่ ถามง่าย แต่ตอบยากมาก 55555
จากสมการ ความร้อน
Q = mc∆t
โดย Q คือความร้อนทั้งหมด หน่วยเป็น Joul โดยในที่นี้จะแปลงเป็น W.s
W = พลังงานจากแสงแดด 1366 W/m2 โดยผ่านเลนส์เส้นผ่านศูนย์กลาง 5 cm
หาพื้นที่เลนส์ = Pi * (0.05/2)2 = 0.002 ตารางเมตร
จะได้
W = 1366*0.002 =2.732 Watt (เซ็นคูคำนวณได้ 2.68 ถือว่าใกล้กัน )
และจะได้ Q = 2.732*s โดย s คือ ค่าที่เราจะหาเวลา หน่วยเป็นวินาที
ต่อมาค่าอื่นที่พอแทนได้
c ความร้อนจำเพาะ = 1.3 kJ/kg.K = 1300 J/kg.K
∆t ค่าอุณหภูมิที่เปลี่ยนแปลง ในมังงะ ไม่ได้บอกค่าตั้งต้น ผมแทนที่ 25 C ไปก่อน
จะได้ ∆t = 300-25 =275
m มวลวัตถุ ไม่มีข้อมูล รู้แค่พื้นที่ประมาณ 0.002 ตารางเมตร (จริงๆ ต้องเล็กลงกว่านี้ เพราะ เลนส์รวมแสง) กำหนดความหนาผ้าประมาณ 1 mm
จะได้ปริมาตรผ้า = 0.002 x 0.001 = 0.000002 m3
ความหนาแน่น 𝞺 = 900 kg/m3
ดังนั้น m = 900*0.000002 =0.0018 kg
แทนสมการ Q = mc∆t
2.732*s = 0.0018*1300*275
s = 235 วินาที ซึ่งไม่ตรงกับของเซ็นคู ผมน่าจะแทนค่า m ผิด เพราะ พื้นที่ผิวน่าจะต้องน้อยกว่านี้ จะทำให้เวลาที่ใช้ลดลงไปมาก
ตอนที่เซ็นคูกับแม็กม่า ตกลงไปในหลุม แล้วใช้วิธีกาลักน้ำ ถ่ายน้ำลงในหลุม
ตาม Torricelli's Law
V = √(2gh)
โดย V = ความเร็วน้ำ หน่วยเป็น m/s
g = ความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วง เป็นค่าคงที่ = 9.81 m/s2
h = ความสูงเทียบกับระดับอ้างอิง ในที่นี้ คือ 1 เมตร
แทนค่า V = √(2*9.81*1) =4.429 m/s
เส้นผ่านศุนย์กลางท่อ 2 cm จะได้พื้นที่หน้าตัด = pi*(0.02/2)2 =0.000314 m2
จะได้ ความเร็วเป็นปริมาตร/วินาที = 4.429*0.000314 =0.00139 m3/s
ในมังงะกำหนดหลุม ปริมาตร 28 m3
ก็จะได้เวลาที่เติมน้ำให้เต็ม = 28/0.00139 =20,144 วินาที หรือประมาณ 5.59 ชั่วโมง
คำนวณ บอลลูน ด้วยสมการแรงลอยตัว
Fb = 𝞺Vg
𝞺 ค่าความหนาแน่นของอากาศที่ต่างกัน ของภายในและภายนอกบอลลูน = 1.06-0.79 =0.27 kg/m3
V ปริมาตรบอลลูน รัศมี 7.8 เมตร
จากสูตรปริมาตรทางกลม V = 4/3*Pi*r3 = 4/3*3.14*(7.8)3 = 1988 m3 เซ็นคูคำนวณได้ 2000 ถ้วน เอาค่านี้มาใช้แทน
Fb = 0.27*2000 = 540 kg ตัดค่า g ออก เพราะเราอยากรู้แค่น้ำหนักกิโลกรัม ที่บอลลูนรับได้
ในมังงะ ไม่ได้บอกว่าบอลลูนหนักกี่กิโล ก็เลยจบที่ตรงนั้น
คำนวณถังออกซิเจน ดำน้ำ
ถัง 10 ลิตร แรงดัน 70 bar จะได้อากาศ 70*10 = 700 ลิตร
ที่ระดับความลึก 20 เมตร จะมีความหนาแน่นมากกว่าพื้นผิว 3 เท่า
ดังนั้น อากาศที่ใช้ได้จริง = 700/3 = 233 ลิตร
อากาศที่ใช้หายใจ 20 ลิตร/นาที
ดังนั้น ถังออกซิเจนจะใช้ได้ 233/20 = 11.65 นาที แต่ในความเป็นจริงก็ไม่มีใครใช้ถังจนหมด ต้องเผื่อความเสี่ยงด้วย
(แต่สุดท้าย ก็ใช้ไทจู ดำน้ำ โดยไม่ต้องพึ่งถังออกซิเจนเลย 55555)
คำนวณ projectile แบบเพิ่มแรงต้านอากาศ
ยากมาก ในระบบการเรียนเราตัดแรงต้านอากาศ เพราะ
จากสูตร แรงต้านอากาศ
FD = ½ ρv²ACD
ρ (ความหนาแน่นของอากาศ)
v (ความเร็ว)
A (พื้นที่หน้าตัด)
CD (สัมประสิทธิ์แรงต้าน)
ตัวที่มีปัญหา คือ V ความเร็ว เพราะ ความเร็วจะไม่คงที่ตลอดการเคลื่อนที่ จะต้องอินทิเกรต หาพื้นที่ใต้กราฟ ซึ่งเหนื่อยมาก 55555
ปัญหานี้ ผมขอข้าม ใครแก้ได้ รบกวนตอบให้หน่อยครับ
ตอนที่เซ็นคูจะโยนน้ำยาชุบชีวิต เพื่อใช้ความต่างเวลารักษาตัวเอง
ข้อแรกความเร็วลำแสง จากการที่ทีมยืนห่างกัน 5 เมตร แล้วคอยให้สัญญาณเริ่มกลายเป็นหิน คือ 0.5 วินาที
จะได้ความเร็วลำแสง 5/0.5 =10 m/s
การโยนแนวดิ่ง
ขอไม่คิดแรงต้านอากาศ จากความเร็วต้น 33 km/hr = 33*1000/3600 =9.167 m/s
หาจุดสูงสุด
จาก v2 = U2 + 2as
0 = (9.167)2 + 2(-9.81)s
s = 4.28 เมตร
และเวลาที่ใช้
S = [(U+V)/2]*t
4.28 = [(9.167+0)/2]*t
t = 0.93 วินาที ซึ่งเป็นเวลาที่ขึ้นไปจุดสูงสุด
ดังนั้น เวลาตั้งแต่เริ่มขว้างจนตกลงมาโดนตัว = 2*0.93 =1.86 วินาที ซึ่งใกล้เคียงกับในมังงะ
ระยะเดินเรือ ใน google จะแสดงระยะสั้นสุด คือแบบ great circle
ระยะจาก โตเกียว ไป ซานฟรานซิสโก 8266 km
ความเร็วเรือเพอซิอุสตอนแรก 4 น็อต = 4*1.852 =7.408 km/hr
ดังนั้น จะใช้เวลาเดินทาง 8266/7.408 =1,115.821 hr หรือประมาณ 46 วัน
คำนวณจุดพิกัดต้นกำเนิดแสงเป็นหิน
ความเร็ว = 500km / 56 s = 8.93 km/s
ตวามต่างของช่วงเวลาระหว่างเซโน่ กับเซ็นคูเป็นหิน 15 นาที 20 วินาที = 920 วินาที
ดังนั้นระยะห่างจึงเท่ากับ 920*8.93 = 8216 km (ในมังงะคำนวณได้ 8181)
มีการหามุมทิศ จากจุดสังเกต แต่ตรงนี้ยากไป ขอดูเฉลยจาก google เลย
จากจุดต้นกำเนิดแสง ถึง อุทยานแห่งชาติ พินนาเคิลส์ของเซโน่ = 7559 km
และจากจุดต้นกนิดแสง ถึง โตเกียวของเซ็นคู = 15717 km
ส่วนต่าง = 15717-7559 =8,158 km
เรียกว่าคำนวณกันได้แม่นยำ โดยขนาดผมใช้ google map ยังเหนื่อยเลย 55555
อันสุดท้าย การเคลื่อนที่แบบ projectile แบบไม่มีแรงต้านอากาศ
ขอเอาตัวที่เคยลงมาแปะ พิมพ์สมการคณิตศาสตร์ในคอมมันยาก 55555
จบแล้ว มีหลายการคำนวณที่ยังงงๆ อยู่ แต่ก็สนุกดี ในการคิดตาม