น้องไม่กล้าพูดขอโทษควรทำยังไง?

เกริ่นก่อนนะคะหนูอายุ17น้อง7ขวบปีนี้
  หลายๆครั้งยาย(คนเลี้ยงหลักๆ)กับคนรอบข้างน้องจะค่อนข้างตามใจน้องมากๆค่ะ เวลาน้องทำผิดจะแกล้งโกรธแกล้งงอนไม่คุยด้วยแต่แค่แปบเดียวแค่นั้นแล้วก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม
  จนปัจจุบันนี้บางทีน้องทำผิดจริงๆกับหนู หนูก็ไม่รู้ว่าควรทำไงให้น้องขอโทษ หนูลองให้น้องพูดขอโทษเองแล้วก็ลองให้น้องพูดแต่น้องก็ออกแนวกล้าๆกลัวๆแล้วก็ไม่พูดแต่แสดงออกทางพฤติกรรมมากอดแบบไม่ปล่อย

ช่วยแนะนำหน่อยค่ะว่าควรสอนน้องยังไง ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่