เคยมีใครทำอานาปานสติหรือปฏิบัติจนเกิดปิติ แล้วพอออกจากการปฏิบัติก็โทรไปหาศัตรูที่เคยอาฆาตแค้นกันมั้ยครับว่า ขอโทษ!

การกล่าวขอโทษกับศัตรูในชาติปัจจุบันนี้เป็นสิ่งที่ทำได้ยาก

แต่ถ้าจะขออโหสิกรรมแก่เจ้ากรรมนายเวรในอดีตชาติ หรือจะชาตินี้ แต่ใช้วิธีกรวดน้ำอุทิศส่วนกุศลเพื่อขออโหสิกรรม  รู้สึกว่าเป็นสิ่งที่ทำได้ง่ายดายกว่า

ออกจากนั่งสมาธิหรือการปฏิบัติทีไร  ก็อุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรได้ทันที

แต่กับศัตรูที่อยู่ต่อหน้า ไม่เคยขอโทษ เพราะกระดากปากหรือเพราะยังมีทิฏฐิมานะ

อยากถามว่า มีผู้ใดที่เคยทำได้จริงๆ มั้ยครับ ที่ไล่โทรไปหาศัตรูเก่าที่เคยเครียดแค้นกันมา อาจจะเป็นเพื่อนเก่า ญาติของเราเอง แต่ทะเลาะกันบางเรื่อง

แต่พอเกิดปิติในพระธรรมแล้ว ก็ไล่โทรไปหาพวกนั้นทุกคนเลยว่า กูขอโทษนะเพื่อน ผมขอโทษนะครับ เราขอโทษเธอนะ แล้วปรับความเข้าใจกัน

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่