ต้องการคำแนะนำ เรื่องผ่อนบ้านจะหมดแล้ว แต่ชื่อผู้จำนองเป็น เรากับอดีตสามี ซึ่งเลิกกันแล้ว ทำยังไงดี

นานาเงินหมดคิดว่าจะโป๊ะบ้าน เพราะเหลืออีกไม่เยอะ แต่ติดที่ชื่อผู้จำนองเป็น ชื่อเรากับอดีตสามี เนื่องจากตอนนั้นกู้ร่วม 
แต่เราเป็นคนผ่อนบ้านคนเดียว เวลาไปที่ดิน ต้องมีการรับโฉนดคืน จะต้องเซ็นต์ชื่อเอกสาร คนเดียวได้ไหม 
และชื่อสลักหลัง โฉนด จะยังเป็น ชื่อ 2 คนหรือเปล่าค่ะ จะดำเนินการยังไงดี 
คิดว่าจะไปพึ่งทนาย ฟ้องบังคับขายบ้าน มีทางไหนดีกว่านี้ไหมค่ะ 
(เลิกกันมา 6 ปี แล้ว มีลูก 1 คน ไม่เคยได้ส่งเสียช่วย และไม่ช่วยผ่อนบ้านด้วย
แต่ตอนนี้ อดีตสามี อาศัยอยู่ในบ้าน ซึ่งเราย้ายกลับมาอยู่บ้านเกิดแล้ว)

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่