มือใหม่ออกHIITได้มั้ย

เราเป็นมือใหม่+พื้นฐานไม่ขยับตัวร่ายกายไม่แข็งแรง เห็นเค้าว่าถ้าออกจนเหนื่อยละฝืนออกต่อจะดี แต่บางคนบอกเดี๋ยวหัวใจวาย เราไม่ได้มีเวลาเยอะมากเพราะต้องสอบเข้าม.4เลยอยากออกhiitเลยได้มั้ยคะ เดะนี้เริ่มลองออกพอจะดีขึ้นหน่อยแล้ว แต่ออกfull bodyได้แค่10นาที(จากเดิมสควอส3ทีอีกวันก้เดินไม่ได้)

อาจจะพิมงงๆหน่อยนะคะะ คำถามแค่ว่าจากที่พิมไปข้างบนสามารถออกhiitได้มั้ยคะะ
ความคิดเห็นจาก Expert Account
ความคิดเห็นที่ 6
ออกได้ครับ หลักการของ HIIT จริงๆคือ หนัก สลับ เบา

ซึ่งหนักของแต่ละคนมัน relative หรือสัมพันธ์กับความฟิตของเจ้าตัวอยู่แล้ว อย่าไปมองว่ามือใหม่จะทำไม่ได้ โดยเอาภาพความฟิตของคนที่ออกกำลังกายประจำมาเป็นเกณฑ์ แต่เหนื่อยแค่ไหนหนักได้แค่ไหนของแต่ละคนมีความแตกต่างกัน

รูปแบบของการ HIIT ก็มีหลากหลาย เช่น หนัก 15 วิ เบา 60 วิ สลับกันไปกี่รอบก็แล้วแต่

ทั้งนี้ถ้ามัน HIIT จริงๆไม่แนะนำให้ทำนานนะครับ สัก 10 นาทีก็พอแล้ว ถ้ามีเวลาเหลือก็ไปออกในรูปแบบ Low intensity steady state คือกิจกรรมเบาทำต่อเนื่องไป หรือ Moderate intensity continous training คือกิจกรรมความเหนื่อยปานกลางต่อเนื่องไป

ลองดูครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่