สัญญาจ้างชั่วคราว เมื่อหมดสัญญาแล้วในสัญญาบอกว่าไม่ให้เข้าทำงานที่มีลักษณะเดียวกัน 6 เดือน

รบกวนปรึกษาค่ะ
ในสัญญาระบุว่า "เมื่อการจ้างแรงงานตามสัญญานี้สิ้นสุดลงแล้ว ลูกจ้าง จะไม่เข้าทำงานกับผู้ประกอบธุรกิจที่มีลักษณะแข่งขันกับ นายจ้าง ภายในระยะเวลา 6 เดือน นับจากวันที่ลูกจ้าง พ้นสภาพความเป็นพนักงานของ นายจ้าง "

กรณีที่เจอคือ
 บริษัทแห่งหนึ่งที่มีการจ้างบริษัทข้างนอกเพื่อให้จัดหาพนักงาน outsource ให้มาทำงาน สัญญาจ้าง 1 ปี
เมื่อใกล้หมดสัญญา พนักงาน outsource อยากจะย้ายต้นสังกัด แต่ติดสัญญาที่กล่าวข้างต้น แล้วเราไม่รู้ว่าห้ามบอกกับสังกัดเดิมว่าย้ายไปสังกัดใหม่ ซึ่งเราเซ็นต์สัญญากับสังกัดใหม่ไปแล้วด้วย

คำถามที่อยากปรึกษา
1. สังกัดเดิมจะฟ้องเราได้ไหม ถ้าฟ้องเรามีสิทธิ์ชนะรึเปล่าที่จะไม่เสียค่าปรับ?
2. ถ้าฟ้อง เราต้องจ่ายค่าปรับเค้าเยอะไหม ?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่