มีท่านใดเคยส่งเอกสารผ่านซองธุรกิจตอบรับของ SCB บ้างคะ

สวัสดีค่ะ สมาชิกทุกท่าน 
นี่เป็นครั้งแรกที่สมัครสมาชิก ก่อนหน้าจะเป็นการเข้ามาอ่านหาความรู้ซะมากกว่า 
จนมาวันนี้ อยากจะขอคำแนะนำและความคิดเห็นจากเพื่อน ๆ 

เริ่มค่ะ ^_^

พอดีเราผ่อนค่างวดรถกับทาง SCB ในนามบริษัท จนเหลืองวดสุดท้ายคือ เดือน พย 2566 (โดยปกติเราจะต้องชำระไม่เกินทุกวันที่ 5 ของเดือน)
ซึ่งธนาคารก็ได้จัดส่งชุดเอกสารโอนมาถึงเรา ประมาณปลายเดือน ตค 2566 โดยชุดเอกสารที่ทางธนาคารส่งมาเพื่ทำการโอนเล่มนั้น จะมีซองจดหมาย
ที่จ่าหน้าซองเพื่อให้ส่งกลับธนาคาร (ซองธุรกิจตอบรับ) หน้าตาเป็นแบบนี้ค่ะ
Credit: เอาภาพมาจาก internet นะคะ ขออนุญาตเจ้าของภาพด้วยค่ะ ของตัวเองลืมถ่ายไว้ค่ะ เพราะไม่คิดว่าจะมาเจอเรื่องแบบนี้ค่ะ 
... จากนั้นเราก็ รีบไปชำระเงินในวันที่ 6 พย 2566 (ด้วยความอยากได้รถเป็นของเราไวๆอ่ะค่ะ555)  และได้เตรียมเอกสารตามที่ธนาคารแจ้ง
รายละเอียดมาทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็น เอกสารโอน , มอบอำนาจ,หนังสือรับรองบริษัทฯ และ อื่นๆ ทั้งหมดที่ทางธนาคาร แจ้งมาในจดหมาย

... จากนั้นเดียวกัน 6 พย 2566 เราก็รีบเอาไอเจ้าซอง "ธุรกิจตอบรับ" ที่ธนาคารให้มานี่แหละ รีบบึ่งไปไปรษณีย์อย่างไว และทำการส่งเรียบร้อย 
ทีนี้ก็สบายใจละ นั่งรอเล่มรถจะเป็นของเราแล้ววว ถือครองกระดาษมาตั้งหลายปี 

จนมาวันนี้ 21 พย 2566 เราก็ได้โทรไปเช็คที่ Call Center 02-777-7777 แผนกสินเชื่อเช่าซื้อรถ เพื่อสอบถามว่าเคสเราได้รับเอกสารรึยัง 
เจ้าหน้าที่ : ในระบบโชว์ว่ายังไม่ได้รับค่ะ
เรา : ปกติแล้วจะทราบมั้ยว่า ใช้เวลากี่วัน
เจ้าหน้าที่ : ประมาณ 14 วันค่ะ
เรา : ก็น่าจะเกินแล้วค่ะ พอจะมีวิธีตรวจสอบมั้ยคะ
เจ้าหน้าที่ :  ให้ลองไปตรวจสอบกับไปรษณีย์ต้นทางดูนะคะ 
เรา : สตั๊นไป หลายวินาที อิหวังวะ ?? กับคำตอบ เลยตอบไปว่า ปกติแล้ว ซองที่ทางธนาคารให้มานั้น จะไปสอบถามไปรษณีย์ได้ยังไงคะ
เพราะมันไม่มีเลขอ้างอิง Tracking จากไปรษณีย์ ซึ่งซองธุกิจตอบรับของ SCB เขียนไว้ว่า "ส่งในประเทศ ไม่ต้องผนึกไปรษณีย์อากร" 
เจ้าหน้าที่ : ลูกค้าก็ต้องลองไปตรวจสอบกับไปรษณีย์ต้นทางที่ลูกค้าส่งน่ะค่ะ เพราะทางเราไม่สามารถเช็คได้ค่ะ 
เรา : ก็แจ้งไปแล้วจะ และไปรษณีย์ไม่ได้มีเราคนเดียวที่ส่ง เจ้าหน้าที่ที่ไหนจะจำได้ มีวิธีอื่นมั้ยคะ??

... สรุป นางให้ไปส่งเอกสารที่สาขา หรือไม่ก็ส่งเอกสารไปใหม่แบบ ems จะได้เช็ค ตรวจสอบได้ สถานะการส่งได้

เป็นไงคะ?? มีสมาชิกท่านไหนเจอความน่ารัก แบบเราบ้างมั้ยคะ (อิอิ) ถ้ามีขอความรู้เพิ่มเติมทีค่ะ ว่าปกติแล้ว เอกสารที่เราส่งไปในซองธุรกิจตอบรับ
จะหายไปเฉยๆ ใช่มั้ยคะ แล้วถ้าพี่ มิจ(ฉาชีพ) ได้ไป จะบันเทิงมั้ยคะ 5555
และถ้าเผื่อมี SCB Thailand เข้ามาได้อ่านความในใจกระทู้นี้ อยากสอบถามค่ะ ถ้าเป็นกรณีลักษณะแบบนี้ จะมีจดหมายธุรกิจตอบไว้เพื่ออะไรคะ????

ร่ายยาวเพลินไปหน่อยค่ะ ราตรีสวัสดิ์สมาชิกทุกท่านนะคะ 
ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่