cpu โดนน้ำท่วม ทำอย่างไรดี

สวัสดีค่ะ
พอดีเมื่อคืนบ้านจขกท.น้ำท่วมเข้ามาครั้งแรกในชีวิต ไม่เคยเกิดขึ้นเลย
แล้วเราวาง cpu ที่พื้นตอนตื่นมาเจอคือท่วมประมาณครึ่งเท้านิดๆ
ตัว cpu ก็โดนน้ำแค่ตรงข้างล่างนิดหน่อย โดนตัวพัดลมด้านล่างน่ะค่ะ
เลยรีบถอดปลั๊กทั้งหมด คือตอนยกขึ้นมาก้นเคสเปียกค่ะแต่ไม่ได้มีน้ำไหลออกมา
ตอนนี้เราเป่าภายนอกให้แห้งแล้ว แล้วก็วางทิ้งไว้ให้แห้ง แต่ไม่รู้ว่าจะทำยังไงต่อดี

รบกวนแนะนำหน่อยค่ะว่าโดนน้ำแบบนี้มันจะพังไหม
ทำอย่างไรต่อได้บ้าง หรือควรเอาไปให้ช่างดูเลยดีคะ

** ขออนุญาตอัพเดทค่า
ตัวเครื่องแช่น้ำอยู่ประมาณ 20 นาทีได้ค่ะแต่ไม่ได้เปิดเครื่อง กับน้ำน่าจะโดนแค่ก้นเคส
หลังจากปล่อยให้แห้งไป 1 วัน เลยลองเปิดเครื่องดู ตอนนี้กลับมาใช้งานได้เป็นปกติแล้วค่า
ทำใจนานมาก ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นที่เป็นความรู้มาก ๆ นะคะ

*** ขออภัยที่เรียก PC ว่า CPU ค่ะ มันเผลอเรียกมาจนติดปาก ขออภัยด้วยค่า
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น