คนชอบกินเนื้อมาก กับ ไม่กินเนื้อเลย อยู่กันได้มั๊ย

ผมกับแฟนคบกันมานานละ ก็มีทั้งเรื่องที่ชอบตรงกันและไม่ตรงกันบ้าง ก็เป็นเรื่องปกติ ก็ค่อยๆปรับกันไป

แต่มีอยู่อย่างนึง ที่รู้สึกตะขิดตะขวงใจมาตลอด คือ ผมเป็นคนชอบกินเนื้อวัวมาก เรียกว่าชอบทุกอย่างที่เป็นเนื้อวัว ไม่ว่าจะเป็นสเต็กเนื้อ เกาเหลาเนื้อ ข้าวหน้าเนื้อ ชาบูเนื้อ ยากินิกุ แกงกะหรี่เนื้อ และอื่นๆ คือ หมู ไก่ กุ้ง ปลา ก็กินได้ แต่ชอบกินเนื้อมากกว่า

ทีนี้แฟนผมเป็นคนประเภทไม่กินเนื้อเลย เนื่องจากความศรัทธาในศาสดา และก็มีความเชื่อว่าเนื้อเป็นสัตว์ใหญ่ ตรงนี้เข้าใจละ แล้วแต่ใครจะคิด ก็เลยตกลงกันว่าใครจะกินอะไรก็กินไป ไม่ได้ห้าม แต่จะไม่กินรวมกัน จานใครจานมัน เรากินเค้าก็ไม่มาอยู่ใกล้ ก็อยู่แบบนี้กันมาได้เรื่อยๆ เรียกว่าทนๆกันไป

แต่ปัญหามันอยู่ตรงที่เวลาไปกินข้าวนอกบ้านด้วยกัน มันก็ต้องมีบ้างที่กินแบบบุฟเฟต์ปิ้งย่าง ชาบู สุกี้พวกเนี้ย เค้าจะห้ามไม่ให้เราทานเตาเดียวกันหรือหม้อเดียวกันเด็ดขาด ถ้าอยากกินก็ไปกินคนเดียว เค้าไม่มาด้วย ก็เคยแยกกันไปนะครับ แต่ร้านพวกนี้บางทีไปนั่งกินคนเดียวมันก็จะเหงาๆหน่อย หรือเวลาไปที่ๆขึ้นชื่อเรื่องเนื้อแล้วไม่ได้สั่ง มันก็จะแบบแอบเซ็งนิดหน่อยอ่ะครับ

อยากรู้ครับ มีใครที่มีปัญหาแบบนี้บ้างมั๊ยครับ แล้วหาทางออกกันยังไง ระยะยาวจะไปกันรอดมํยครับ

ป.ล. ไม่ได้บอกว่าคนไม่กินเนื้อไม่ดีนะครับ เคารพมุมมองทุกคนครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่