เอาโดรนแอบบินในประเทศลาว เจอเจ้าหน้าที่ลาวเอาหนังสติ๊กยิงใส่จนโดรนตกพื้น

บ้านผมอยู่ติดกับแม่น้ำโขงครับ ผมบังคับโดรนในประเทศไทย แล้วชอบบินข้ามแม่น้ำโข่งเข้าไปในประเทศลาวบ่อยๆ เล่นแบบนี้มาปีกว่าแล้วครับ
แต่แล้วก็เกิดเหตุ มองจากจอภาพเห็นเจ้าหน้าที่ลาวยืนชี้นิ้วทีแรกคิดว่าทักทายโดรนผมเล่นๆแต่เปล่า กลับเจอเจ้าหน้าที่ลาวเอาหนังสติ๊กยิงใส่จนโดรนตกพื้นในประเทศลาว เรื่องนี่เกิดมานาน 7 เดือนแล้ว ล่าสุดพี่สาวผมจะพาครอบครัวไปเที่ยวลาวสัปดาห์หน้าและห้ามผมไปลาวเพราะอาจถูกจับติดคุกได้ ผมจึงขอถามมันเป็นเรื่องร้ายแรงขนาดนั้นเลยเหรอครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 5
โหดร้ายมากคับ ของเราพม่าเอาเครื่องบินรบจริงๆ บินวนไปมายิงกระเหรี่ยง ยังไม่ว่าอะไรเลย
ความคิดเห็นที่ 6
ในไทยจะบินโดรน ยังต้องขออนุญาตค่ะ พื้นที่บางพื้นที่ในไทยก็ไม่สามารถบินโดรนได้นะคะ แล้วคุณไปบินข้ามเส้นฝั่งลาว ใครเขาจะรู้ว่าคุณเป็นใคร เขาอาจจะคิดว่าเป็นการบินโดรนสอดแนมก็ได้ เดี๋ยวนี้ใช้โดรนโจมตีทางอากาศก็มี ลองดูเรื่อง anti drone ค่ะ แล้วพื้นที่แบ่งเขตแดนส่วนใหญ่มักเป็น sensitive area มักมีเจ้าหน้าที่ลาดตระเวนอยู่แล้ว กฎหมายประเทศเขาก็มี บริเวณริมฝั่งแม่น้ำทางเขา เป็นพื้นที่ห้ามบินโดรนหรือเปล่าก็ไม่รู้

เสี่ยงมากถ้าคุณไปลาว รูปภาพคุณก็ยังอยู่ในนั้น ที่พี่สาวคุณเตือนไม่เกินไปหรอกค่ะ ระวังไว้ก็ดีค่ะ
ความคิดเห็นที่ 2
กฏหมายลาวยังเป็นแบบคอมมิวนิสต์อยู่นะครับ
ไม่ว่าลาว หรือ เวียตนามมีกฏหมายความมั่นคงคล้ายๆ กัน คือ
การถ่ายภาพสถานที่ทางทหาร หรือ ราชการเป็นเรื่องต้องห้าม

กฏหมายความมั่นคง ถ่ายภาพสถานที่ทางการทหาร ติดคุก 5-7 ปี ปรับ 3 ล้านกีบ

ประเด็นคือเขาเก็บโดรนคุณได้ ผมว่าเขาต้องเอาเม็มไปเปิดดูอยู่แล้วครับ

ต้องเข้าใจว่า บางครั้งเจ้าหน้าที่ลาวไม่ได้ยึดตามหลักกฏหมาย
แต่ เขาสามารถใช้อำนาจของรัฐจับคุณข้อหาอะไรก็ได้ ถ้าเขาสงสัยคุณ

ลองเขาไปอ่านในกระทู้นี้ ครับ จะได้รู้ว่าบางครั้งเขาก็ตั้งข้อหาแบบไม่มีเหตุผล

https://pantip.com/topic/41639696/comment10-1

ตอนนี้เราไม่รู้หรอกว่า เขา Black list คุณหรือไม่
ภาพที่คุณถ่าย ติด สถานที่ราชการ หรือ เขตทหารหรือไม่

แต่ ถ้าคุณเข้าไปเที่ยวในแขวงที่คุณบินโดรนเข้าไป ก็ถือว่าเสี่ยงอยู่นะครับ
แต่ถ้าแขวงอื่นๆ ก็คงเข้าได้ (มั้ง)
ความคิดเห็นที่ 11
ถ้าเราเป็นคนในครอบครัวของจขกท. คงไม่ห้ามแค่จขกท. แต่คงไม่กล้าไปเหยียบลาวทั้งครอบครัวอ่ะค่ะ กลัว 😑
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่