"ที่ประเทศลาวมีกฏหมายแปลกๆ ถ้าคุณกลัวระแวงอย่ามา"เจ้าหน้าที่สถานฑูตไทยที่เวียงจันทน์บอกผมมา 20 กว่าปีก่อนผมคิดจะอยู่ครับ

เมื่อประมาณ 20 ปีก่อนผมเคยคิดจะไปทำธุระกิจที่ลาว ผมไปมาหลายๆครั้งๆละ 15-28 วัน และเคยปรึกษาคนไทยรุ่นพี่ น้าชาย อีกหลายคน คนเวียดนามที่เกิดที่ลาวเป็นเจ้าของธุระกิจในเวียงจันทน์

วันหนึ่งผมไปสถานฑูตที่ลาวในเวียงจันทน์ ภามถึงสถานการณ์คนไทยที่มา ท่องเที่ยว และทำธุระกิจที่นี่
เจ้าหน้าที่แจ้งผมว่ามีคนไทย มาขอความช่วยเหลือ พอควร ถูกจับ และถูกปรับ เพราะกฏหมายที่ลาวมีกฏหมายแปลกๆ ทีเมืองไทยไม่มีแต่ที่นี่มี เจ้าหน้าที่เคยส่งเอกสารไปให้เจ้าหน้าที่ลาว กลับเงียบทุกๆครั้งไม่แจ้งเหตุผล คงเอาทิ้งถังขยะ กฏหมายอย่างเช่น จัดงานแต่งงานตำรวจมาที่งานขอดูใบจดทะเบียนสมรสที่ลาว พอไม่มีสั่งปรับเงิน ให้ระงับงานแต่งงานกลางคันเลย

อีกกรณีเจ้าหน้าที่เอง ขับรถยนต์ไปถูกคนลาวขี่มอร์เตอร์มาเฉี่ยวเสียหาย กลับเป็นว่าเจ้าของรถถูกเฉี่ยวผิด
อยู่ที่นี่ต้องทำใจ อยู่ประเทศของเขา ถ้าคุณกลัวและระแวง กฏหมายแปลกๆที่นี่ คุณอย่ามาที่ลาว ผมช่วยคนไทยไม่ได้เพราะหน้าที่ีาผม ส่วนใหญ่รับทำวีซ่าเรื่องหนังสือเดินทาง ผมยังโดนเลยครับ เพื่อนๆบางท่านอาจจะเจอกฏหมายแปลกๆที่ลาวนะครับ
ขอบคุณครับ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 6
เคยอ่านเฟสฝรั่งแต่งเมียไทย ไปลงทุนที่ลาว สุดท้ายหนีกลับไทย เพราะเจอทหารลาว มายึดกิจการเอาไปหมด ห้องแถวซื้อเอาไว้อยู่ยังเอาไป

ปี 2559-2560 การท่องเที่ยวลาวบูมมาก คนเกาหลีใต้ เข้ามาเที่ยวอันดับหนึ่ง โดยเฉพาะวังเวียง พอมาปี 2562 คนเกาหลีหายหมด เพราะแอนตี้จากถูกโกง ปล้น ข่มขืน

ลาว กับพม่า ได้ฉายาแอฟริกาแห่งอาเซียน แต่กัมพูชาไม่โดน ใครจะเที่ยว ไปอยู่ ไปทำงาน ต้องเอาไปคิด

.................................

เตรียมใจถ้าจะข้ามไปท่าแขก สปป.ลาว

https://pantip.com/topic/41740856

เคยอ่านเจอบ่อยๆ ในเฟส หรือในพันทิพย์

คนไทยนั่งเรือเที่ยว ข้ามฝากไปลาว แค่เดินเล่นริมฝั่ง

เจอ ตม.ลาว จับ ข้อหาไม่มี passport

รีดไถเงินเป็นแสนบาท

ดังนั้น พวกเรือลาว ที่พาคนไทยปล่อยลง ก็น่าจะสมรู้ร่วมคิด
ความคิดเห็นที่ 19
ถึงว่า คำว่า " ลาว "
เป็นคำด่าในประเทศไทย
ความคิดเห็นที่ 13
คือแต่ละประเทศก็มีกฎหมายที่แตกต่างกันออกไป ผมขอตอบตามผมที่เข้าใจ นะ (ไม่รวมเรื่องคอรัปชั่นต่าง ๆ )

- กฏหมายอย่างเช่น จัดงานแต่งงานตำรวจมาที่งานขอดูใบจดทะเบียนสมรสที่ลาว พอไม่มีสั่งปรับเงิน ให้ระงับงานแต่งงานกลางคันเลย
ผม: ลาวมีกฎหมายครอบครัว เอาไว้คุ้มครองผู้หญิงลาว ต้องจัดเรื่องจดทะเบียนให้เสร็จก่อน ไม่งั้นไม่ให้แต่ง

-  ห้ามพกเงินสด ตั้งแต่ 100 ล้านกีบ เดินทางระหว่างแขวง
ตอบ: อันนี้น่าจะนับเฉพาะทอง เงินกีบ หรือเงินตราต่างประเทศนะ ยานพานะไม่นับ ไม่งั้นก็ใช้รถขับไม่ได้เลย กฎนี้เกิดจากลาวถังแตก ต้องการป้องกันไม่ให้ประชาชน ขนเงินออกนอกแขวง และออกนอกประเทศ

- ห้ามพักบ้านคนลาว
ตอบ: กฎหมายนี้มีนานแล้ว แม้แต่คนลาวด้วยกัน ถ้าจะไปพักที่หมู่บ้านไหน ก็ต้องรายงานนายบ้านก่อน นายบ้านก็คือผู้ใหญ่บ้าน เขาเอาไว้ป้องกันคนสุมหัว ต่อต้านรัฐ

สรุปว่าถ้าไปเที่ยว ไปได้ แต่ถ้าไปทำธุรกิจ หรือไปแต่งสาว ก็ควรศึกษากฎระเบียบเขาให้ดี
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่