ไม่อยากทะเลาะกับคนในบ้านบ่อยๆ ทำยังไงดีคะ?

กระทู้คำถาม
เราอายุ15 มีเรื่องทะเลาะกับคนที่บ้านบ่อยมากๆ โดยเฉพาะกับพี่สาวแท้ๆ ของเรา พี่ชอบใช้เรามากๆ (ถึงขั้นเรียกเราว่าขี้ข้าต่อหน้าแม่เลยค่ะ) ปกติเราชอบอยู่แบบเงียบๆ เราอยากฝึกเป็นคนใจเย็นดูค่ะ เพราะเมื่อก่อนเราใจร้อนหัวร้อนง่ายกับทุกสิ่ง เราไม่อยากดูเหมือนคนไม่โตแบบนั้นอีกแล้ว แต่ทุกๆ วันเสาร์อาทิตย์ เราจะอยู่เงียบๆ ได้เฉพาะตอนที่พี่สาวเรากำลังนอนเท่านั้นค่ะ พอพี่ตื่นมา พี่จะเรียกใช้เราในทันที ใช้ไปหยิบนู่นหยิบนี่ ใช้ทำการบ้านของตัวเอง ใช้ไปซื้อของ สาระพัดเลย (เราว่าบางคนน่าจะเป็นแบบเรานะคะ เวลาที่ตัวเองโดนใช้อย่างต่อเนื่องจนแทบไม่ได้นั่งพักก็ต้องมีหงุดหงิดเป็นธรรมดา) พอเราทำหน้าหงุดหงิดใ้ห้พี่เราเห็น พี่เราก็จะด่าด้วยถ้อยคำหยาบคายใส่เรา เราพยายามเงียบแล้วจริงๆ ค่ะ แต่พอเราเริ่มเหนื่อยเราเลยเดินหนีพี่ พี่ก็จะขึ้นไปบนบ้านไปเอาคัตเอาท์ไฟลง(เขียนถูกไหมคะY-Y) แล้วพอพี่เอาลงwifiบ้านก็จะดับไปด้วย ด้วยความที่เราไม่มีโทรศัพท์ เรามีแต่ไอแพดรุ่นwifiเราเลยทำอะไรไม่ได้ เลยเดินไปทำทุกอย่างที่พี่ใช้เรา เราไม่อยากอยู่บ้านเลยค่ะ เราเกลียดวันหยุดมากๆ เลยค่ะ มันเหนื่อยกว่าวันที่ต้องออกไปเรียน ออกไปทำงานอีก เราควรทำยังไง ให้ตัวเองอยู่แบบสงบๆ ได้โดยไม่ต้องเจอเรื่องtoxicดีคะ พี่เราอายุ18แล้วค่ะ เวลาแม่สอนอะไรพี่พี่จะโมโหแล้วด่าแม่ด้วย เราสงสารแม่ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่