อยากรู้มุมมองของเพื่อนๆค่ะ ทั้ง ผญ ผช เลยนะคะ

กระทู้คำถาม
นี่เป็นกระทู้แรกของเราค่ะ ไม่คิดว่าจะต้องมาทำอะไรแบบนี้เหมือนกัน เข้าเรื่องเลยนะคะ เราคบกับแฟนมา 5 ปีค่ะ อยู่ด้วยกันตลอด ยังไม่แต่งงานนะคะ แฟนอายุเยอะกว่าเรา 6 ปีค่ะ เราอายุ 28 เรากับแฟนทำงานที่เดียวกัน ปกติเวลาเลิกงานของเราคือ 2 ทุ่มครึ่ง 1 ทุ่มบ้างแล้วแต่วันค่ะ แฟนเลิกงาน 5 โมงเย็นทุกวัน ปกติเลิกงานมา แฟนจะนอนพัก 1 ชม. และ มีเล่นเกมส์บ้าง ไปออกกำลังกายบ้าง หรืออ่านหนังสือ ดูหุ้นบ้าง ส่วนเราเลิกงานมา เราจะทำกับข้าวค่ะ ล้างจานหุงข้าว เราทำแบบนี้ทุกวันแต่จะทำอาทิตย์เว้นอาทิตย์ค่ะ ตอนเช้าก็จะตื่นมาอุ่น หรือหุงข้าว ทำกับข้าว เพื่อกินเช้าค่ะ แฟนเราจะมีนิสัยอย่างนึงคือ เวลากินข้าว กินขนมเสร็จ เค้าจะไม่เก็บไปล้าง หรือไปไว้เลยค่ะ จะเอาวางไว้บนโต๊ะ เราต้องมาตามเก็บตามล้าง เรื่องล้างเราไม่ซีเรียสค่ะ แต่เราอยากให้เก็บไปไว้บ้างก็ได้ จะเป็นแบบนี้ทุกวันค่ะ จนบางทีเรารู้สึกเหนื่อย ที่ต้องมาตามเช็ดตามเก็บทุกครั้ง ส่วนวันเสาร์อาทิตย์ เราจะหยุดเสาร์เว้นเสาร์ค่ะ แฟนจะหยุดทั้ง ส อ ส่วใหญ่ถ้าเราหยุดแค่วันอาทิตย์เราจะใช้วันนั้นเป็นวันพักผ่อนค่ะ ไม่ค่อยทำอะไร มีกวาดห้องบ้าง ล้างจาน ข้าวทานข้างนอกค่ะ ถ้าหยุด ส อ เราจะทำวันเสาร์คือทุกอย่าง เก็บห้อง ถูห้อง ล้างห้องน้ำ ทุกอย่างค่ะ และเตรียมของทำกับข้าว พอมาวันนี้ เป็นวันหยุดเราซึ่งหยุดแค่วัน อ วันเสาร์เราทำงาน เลิกงานเราก็เคลียร์เสื้อผ้าไปซักเพื่อวัน อ เราจะพักค่ะ พอถึงวัน อ เราตื่นทีหลังแฟนค่ะ แฟนตื่น 6 โมงกว่าๆ เราตื่นประมาณ 7 โมง และนอนเล่น อาบน้ำตอน 9 โมง แต่แฟนเราออกไปกินข้าวและซื้อข้าวมาให้เราตอน 11 โมง และก็ออกไปซักผ้าปูที่นอนกับผ้าห่ม กลับมาตอน 4 โมงครึ่ง เราก็ถามว่าไปทำไรทั้งวัน เค้าก็บอกเอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง กินข้าว ซักผ้า แต่คำพูดที่ทำให้เราน้ำตาตกคือ เค้าพูดด้วยน้ำเสียงหงุดหงิดกับเราว่า ใครจะเหมือนเธอ ตื่นมาก็นอนทั้งวัน เรารู้สึกยังไงไม่รู้ค่ะพอได้ยินคำพูดนี้ รู้สึกเหมือนที่ผ่านมาเราทำทุกอย่าง ทำกับข้าว หาอาหารให้ทาน คือมันไม่ดีเลยหรอ เราขี้เกียจขนาดนั้นเลยหรอ หรือเราไม่มีสิทธิ์พักเลย เราน้อยใจค่ะ เหมือนเราทำอะไรไป เค้าไม่เคยเห็น เค้าเห็นแต่ตอนที่เราพัก และเค้าทำให้เรารู้สึกว่าเค้าไม่อยากให้เราพักหรือสบายกว่าค่ะ เวลาเค้าทำงานอย่าง กวาดห้อง ถูห้อง แล้วเรานั่งเล่นมือถือ เค้าจะทำท่าทีหงุดหงิดใส่เราตลอดค่ะ เหมือนไม่พอใจจะทำ ซึ่งเค้าไม่ได้ทำทุกวันนะคะนานๆทำที แล้วเราก็ไม่ได้บอกให้ทำ ถึงเค้าไม่ทำเราก็จะทำของเราอยู่แล้วค่ะ วันนี้เราเสียใจกับคำพูดเค้ามากนี่เป็นครั้งที่ 2 แล้วค่ะ ครั้งแรกเค้าก็พูดประมาณว่า เราขี้เกียจไม่ทำอะไรเลย อยากถามเพื่อนๆในห้องค่ะ ว่าเราคิดมากไปมั้ย ขี้น้อยใจรึป่าวคะ หรือเราขี้เกียจจริงๆตามที่เค้าบอก ถ้าเราขี้เกียจจริงๆบอกเลยตามตรงนะคะ เราจะได้แก้ไขค่ะ ขอบคุณทุกคนล่วงหน้านะคะ  จริงๆมันมีรายละเอียดมากว่านี้ค่ะสำหรับพฤติกรรมเค้าที่เราไม่โอเค แต่มันจะยาวเกินไป เราพูดคร่าวแค่นี้แล้วกันนะคะ 

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่