มีใครพอจะแชร์ประสบการณ์​วิธีทำใจหลังจากทราบผลว่าเป็นมะเร็งได้บ้างคะ

ก่อนอื่นต้องบอกเลยว่าเพิ่งจะทราบผลว่าตัวเองเป็นมะเร็งเมื่อวันที่30ส.ค65ที่ผ่านมา
เราเป็นมะเร็งเยื้อบุโพรงมดลูก​คะระยะที่1
จริงๆก่อนไปฟังผลก็มีทำใจไว้บ้างแล้วคิดว่าเป็นก็รักษา​  ​แต่ๆๆๆ!!! พอเอาเข้าจริงๆกลับทำใจไม่ได้​ ตั้งรับไม่ได้​ ท้อแท้ในชีวิต​ เคลียดจนปวดท้อง
ไม่อยากออกไปไหน​ ไม่อยากพบเจอแม้กระทั่ง
เพื่อนสนิท​  เราอยากออกจากจุดๆนี้จัง​   หมอบอกว่าเรามีน้ำหนักเยอะภายใน3เดือนนี้เราต้องลดน้ำหนัก20กิโล​  เพราะหลังจากผ่านตัดถ้าไม่ลดน้ำหนักได้ตามเกณฑ์​ผลกระทบค่อนข้าง​เยอะ​ เมื่อก่อนเราไม่อ้วนนะคะมาอ้วนหลังคลอดลูก​  ไม่เป็นเบาหวานความดัน​   มีไขมันสูงไปบ้างแต่ไม่ต้องกินยา
หลังทราบผลเราต้องแต่จืดๆ​ งดหวานมันเค็ม
ของหมกดอง​ อาหารแปรรูป​ มาม่า​ ปลากระป๋อง​
เราอยากทราบว่าเราจะมีวิธีคิดแบบไหนได้บ้างที่จะมีกำลังใจมากกว่า​  เราอยากสู้นะคะแต่มันไม่ไหวจริงๆ
จะกินอะไรก็กลัวก็หวาดระแวง​ไปหมด​  วนติดอยู่ความคิดที่ว่ามะเร็งใครเป็นก็ตาย​   เราต้องทำยังไงดีคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่