โดนคนข้างบ้านนินทา ควรนิ่งๆ หรือ แสดงออกดีครับ

คนข้างบ้านเพิ่งย้ายบ้านมาใหม่  แต่เป็นพวกคุยเก่ง  คุยกับคนเก่าในซอยไปทั่ว  
และได้มีโอกาสคุยกับป้าที่มีฉายาโทรโข่ง  ประจำซอย   เลยได้รู้เรื่องส่วนตัวผม

ทีนี้ห้องพักผ่อนส่วนตัวผม  ดันติดกับครัวหลังบ้านคนข้างบ้าน
เลยได้ยินเขาพูดนินทาผมว่า   อ๋อที่ไม่ทำงานเพราะ............แบบนี้เอง  แล้วหัวเราะ 55555 แล้วเดินออกจากครัว
เขาชอบอยู่ครัวบ่อยครับ  ทำอาหารทานเองทุกมื้อ     ปกติก็ไมไ่ด้พูดถึงผมบ่อยหรอก  แต่ก็มีพูดเรื่อยๆแซวกับคนในบ้านกันเอง  เหตุผลไม่ทำงาน ปญอมาก
สั่งสอนลูกหลานตัวเองโดยเอาผมเป็นตัวอย่างไม่ดี  ขยันเรียนเดียวไมไ่ด้ทำงานเหมือนพี่ข้างบ้านนะ

ไมไ่ด้พูดบ่อยส่วนใหญ่ก็พูดเรื่องอื่น  แต่พูดเรื่อยๆ  โดยยกเป็นตัวตลกในวงสนทนา ที่พูดผ่านๆเฉยๆแค่นั้นเองครับ
ประกอบกับครัวที่เขาอยู่บ่อย  กับ ห้องส่วนตัวผมที่อยู่บ่อยเช่นกัน  อยู่ติดกัน  เลยมีโอกาสได้ยินแทบไม่พลาด

ซึ่งผมก็ไม่ชอบที่เขาพูดถึงผมแบบนี้แม้จะไม่บ่อย  เป็นบทสนทนาสั้นๆ  พร้อมกับหัวเราะ

ผมควรทำไงดี   ทำเป็นไม่สนใจ  หรือ ย้ายห้องส่วนตัวเพื่อไม่ให้ได้ยิน  หรือ แสดงออกว่าเราได้ยินให้เขาไม่กล้าพูด (แต่เสี่ยงมีเรื่อง)
รู้สึกคิดมากเวลาได้ยิน   ขอคำแนะนำหน่อยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่