แบบทดสอบบอกว่าผมเป็นซึมเศร้ารุนแรง?

กระทู้คำถาม
คือเรื่องมันเริ่มประมาณ2เดือนที่แล้ว ตั้งแต่แฟนทิ้ง ตกงาน มันรู้สึกเครียด เศร้า สับสนกดดัน ไม่มีสมาธิกับสิ่งที่เคยชอบทำ ผมคิดว่าเวลาผ่านไปมันคงดีขึ้น 
พอเวลาผ่านไปยิ่งหนักกว่าเดิม จากเคยนอนสบายเป็นนอนไม่หลับ พอหลับก็หลับยาวเกินไป ยิ่งตอนนี้มันหงุดหงิดกับอะไรไม่รู้อยู่ตลอดเวลา คิดว่าถ้าตายไปคงดีทุกวันเลย แทบจะไม่มีความสุขกับอะไรเลย จนได้เลื่อนไปเจอกับช่องในยูทูปที่เขาทำเหมือนแบบทดสอบของคนที่มาอาการซึมเศร้าซึ่งผมอยู่ในเกณฑ์ที่รุนแรง แต่ผมคิดว่ามันไม่ได้รุนแรงขนาดนั้น ดิ่งทุกวันก็จริง แต่ยังไม่ถึงขั้นทำร้ายตัวเอง ผมควรพบแพทย์มั้ย มันรักษาได้จริงมั้ย อาการอะไรแบบนี้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่