ความสูง

อยากถามหลายๆครับว่าผมมีโอกาสที่จะสูงได้อีกเยอะมั้ยครับอยากทราบว่าจะถึงสัก 180+ ไหมครับ ตอนนี้ผมพึ่งเข้า 16 ปี ย้อนกลับไปเมื่อ ป.5 ผมสูง 138 ทั้งเทอมแรกและเทอมสอง พอขึ้น ป.6 เทอมแรกผมขึ้นถึง 150 แล้ววัดก่อนจบเทอม 2 สูงขึ้น 157 พอขึ้น ม.1 ผมสูง 165 ม.2 ผมสูง 167 ม.3 เป็นช่วงโควิดผมไม่ได้ไปวัดที่ไหนเลยครับ เลยมาวัดตอนพึ่งเปิดเทอม ม.4 สูง 168.5 สูงขึ้นจาก ม.2 เพียง 1.5 เซน เสียงของผมแตกมีกลิ่นตัวตอนเริ่มขึ้น ม.1 ครับ ไปถามเพื่อนที่ตอนนี้สูง 180 ช่วงสูงของเราไล่เลี่ยกันไม่ตลอดทั้งประถมประมาณ 3 เซน ป.6 ผมสูง 157 เขาสูง 160 ประมาณนี้ครับ แต่พอ ขึ้น ม.2 เพื่อนของผมจาก 167 ก็ดีดขึ้นไป 175 เลยครับและจากที่เขาอ้วนๆก็ไปผอมเลย ผมอยากรู้ว่าช่วง growth spurt ของผมผ่านไปแล้วใช่ไหมครับ จะมีโอกาสสูงถึง 180 มั้ยครับ ทำไมถึงช่วงนี้ผมถึงไม่ค่อยสูงขึ้นเลยครับแอบเครียดหนักอยู่ครับ โภชนาการของผมเหมือนจะกินดีกว่าคนอื่นด้วยครับ ช่วง ม.3 ผมออกกำลังครับ กินแต่อกไก่โปรตีนถึงตลอดครับ สงสัยมากครับ อยากไปตรวจอายุกระดูกแต่ผมก็ไม่ทราบว่าตรวจได้ที่ไหนบ้างครับสามารถใช้บัตรทองได้หรือป่าวครับ มีใคร timeline ความสูงเหมือนผมมั้ยครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่