ความอยากมีลูกมากๆ จะช่วยลดโอกาสซึมเศร้าหลังคลอดไหมครับ

สงสัยว่าผู้หญิงที่อยากมีลูกมากๆ แบบมั่นใจมากๆ ว่าฉันชอบลูกมากๆ อยากมีลูกมาตลอดตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว เราพอจะทำนายได้ไหมว่าโอกาสที่ผู้หญิงคนนี้จะเป็นซึมเศร้าหลังคลอดนั้น มีโอกาสน้อยมากๆครับ (ยิ่งอยากมีมากๆ ยิ่งโอกาสเป็นน้อยมากๆหรือไม่?)

ขอบคุณครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
อยากมีลูกมากๆ ตั้งใจมากๆ ว่าจะทำอย่างนั้นอย่างนี้ พอคลอดลูกออกมาจริงเจออะไรที่ไม่เป็นไปตามคาดหวังหลายๆ อย่าง คิดว่าตัวเองจะทำอันนั้นอันนี้ได้แต่พอต้องทำจริงๆ เจออุปสรรคที่ทำให้ทำตามที่คิดไว้ไม่ได้ ก็ทำให้ทุกข์ใจมาก เพิ่มโอกาสเป็นภาวะซึมเศร้าหลังคลอดได้อีกเหมือนกัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่