มีชีวิตอยู่เพื่อใคร

วันนี้นอนไม่หลับค่ะ ตอนนี้นอนตัวตรงอยู่บนเตียง พยายามจะหลับตาอยู่ แต่เรื่องในหัวมันเยอะมาก และอยู่ดีๆก็มีความคิดขึ้นมาว่า ทุกวันนี้มีชีวิตอยู่เพื่อใคร และเพื่ออะไร คำตอบแรกที่คิดขึ้นมาได้คือ มีชีวิตอยู่เพื่อทำให้พ่อแม่สุขสบาย มีความสุข พอคิดต่อไปว่า แล้วอยากอยู่ทำอะไรเพื่อตัวเองมั้ย มันคิดไม่ออกเลยค่ะ หรือการที่อยากเห็นพ่อแม่สุขสบายมีความสุขนั่นคือเพื่อตัวเองแล้ว เพราะลองคิดแล้วว่าอยากอยู่มั้ย ก็ไม่อยากอยู่เลยค่ะ ถ้าไม่มีพ่อกับแม่แล้วคิดไม่ออกเลยค่ะว่าจะอยู่ไปเพื่ออะไร รู้สึกว่าทรมานจังนะชีวิต เหนื่อยจังนะชีวิต เกิดมาเพื่อเรียน ทำงาน เหนื่อย ทรมาน และตายไปแค่นี้หรอ หาความหมายของชีวิตไม่เจอเลยค่ะ เลยอยากรู้ว่าคนอื่นมีความคิดว่าอยู่เพื่อใครมั่งคะ มีคิดว่าอยู่เพื่อตัวเองมั้ย อยู่เพื่อให้ตัวเองเป็นยังไงแล้วยังไงต่อ อยากรู้ความคิดของคนอื่นๆบ้างค่ะ 🥹
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่