เบอร์โทรศัพท์ทรูกลายเป็นภาษาประเทศเพื่อนบ้านและโทรออกไม่ได้ มีใครเคยเจอแบบนี้ไหมคะ?

คือว่างงมาก ๆ เลยค่ะ
เรามีเบอร์โทรศัพท์ทรูอยู่ 2 เบอร์ เป็นเบอร์หลัก 1 เบอร์ เบอร์รอง 1 เบอร์

เบอร์รองเราใส่เครื่องเซ็ทไว้เป็นซิม 2 ไม่ค่อยได้ใช้งานจนระบบแจ้งเตือนมาเมื่อต้นเดือว่าวันจะหมด ตอนนั้นแจ้งเตือนยังเป็นภาษาไทยอยู่เลยค่ะ  เราก็เติมเงินไป 10 บาท หลังจากนั้นใช้โทรเข้า-ออกได้ตามปกติ (น่าจะราวๆ กลางเดือน วันที่ 15-16 ที่ผ่านมา)
โทรเข้า-ออกได้ปกติเราก็จบ ไม่ได้โทรออกอะไรอีกมากมาย

แต่วันนี้คือเงินเบอร์หลักหมด เราก็เลยใช้เบอร์รองโทร ปลายกดว่าเป็นเสียงระบบอัตโนมัติ พูดภาษาอะไรออกมาสักอย่าง... คือฟังไม่เข้าใจเลยไม่รู้ว่าภาษาพม่าหรือเขมร เราก็งง  นึกว่ากดอะไรผิดไป แล้วก็ระแวงหรือว่าแม้แต่เบอร์รองก็เงินหมด เลยเติมเข้าเบอร์รองไป 10 บาท ปรากฏว่ามี SMS แจ้งเตือนเรืองการเติมเงินมาเป็นภาษาพม่าเฉยเลย...

ตามภาพ

อิหยังวะ! ฮ่วย! อ่านไม่ออกหรอกค่ะ แต่เห็นตัวเลขรู้ว่าเป็นการแจ้งเตือนเรื่องเงินเข้า แต่คือ....

ทำไมถึงเป็นภาษาพม่า???????
คือเป็นภาษาอังกฤษก็ได้ ชั้ลยังอ่านออก แต่ภาษาพม่าคืองง มาจากไหน????

แล้วก็เลยลองกดโทรออกอีกครั้ง เพราะเพิ่งเติมเงินไป เินพอ โทรได้แน่นอน แต่ปรากฏว่า...

เจอระบบตอบรับพูดภาษาพม่าใส่ (ฟังไม่รู้เรื่อง แต่เดาว่าพม่าจากข้อความที่ส่งมา) อะไรก็ไม่รู้ แล้วก็ตัดสัญญาญไป สรุปคือเราโทรออกไม่ได้ แล้วโทรศัพท์ก็กลายเป็นชาวต่างด้าวที่สื่อสารกันไม่ได้เลยไปอย่างงงๆ

อยู่ๆ มันแปลงสัญชาติไปโดยไม่มีสาเหตุ แล้วเราก็แก้ไขอะไรไม่ได้เลย งงมาก เกิดอะไรขึ้น เบอร์เราโดนแฮกรึเปล่าคะ?  ใช้ก็ไม่ค่อยได้ใช้ ใครมีเบอร์แล้วแฮกเข้ามาได้เหรอ งงสุดเลยค่ะ

แล้วคือจะต้องแก้ไขอย่างไร ใครเคยเจอแบบนี้ขอคำแนะนำด้วยค่ะ พรีสสสสส พาพันเศร้า

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่