เท้าแบนทำให้ปวดเอวปวดหลังมาก มันใช่จริงๆไหม

สวัสดีครับผมมีเรื่องจะมาปรึกษาเพื่อนๆที่มีประสบการณ์หรืออาการคล้ายๆผมเรื่องของเรื่องก็คือผมมักจะมีอาการปวดเท้าปวดเอวแล้วก็เมื่อยขา ทั้งสองข้าง ได้ง่าย ขึ้นกว่าสมัยหนุ่มๆ ตอนแรกผมก็คิดว่าเกิดจากอายุมากขึ้นกล้ามเนื้อไม่แข็งแรง เหมือนแต่ก่อน ก็เลยปวดได้ง่าย แต่เวลาปวดมันก็จะปวดมาก ไม่ใช่แบบปวดเมื่อยทั่วไป จนผมต้องไปพบคุณหมอที่โรงพยาบาล เมื่อ 3 วันที่ผ่านมา ทางคุณหมอ วินิจฉัยว่าผมมีอาการปวดเนื่องมาจากเท้าแบนแต่กำเนิดเลยจัดยามาให้กิน พร้อมบอกอย่ายืนเดินนาน หลีกเลี่ยงการใส่รองเท้าหนังที่ส้นสูงๆ หลังกินอาการก็ดีขึ้นแต่ไม่หายขาดเป็นๆหายๆ ทั้งๆที่ผมก็ไม่ได้ยืนนานแบบเมื่อก่อน และใส่รองเท้าแตะซะมากกว่า ทางผม เลยไม่มั่นใจในการวินิจฉัย ว่าถูกต้องไหม และอยากทราบว่าจะมีวิธีการรักษาอะไรบ้างที่ไม่ต้องกินยาตลอดและไม่ต้องผ่าตัดเกี่ยวกับเท้าแบน หรือมีที่ไหนเก่งๆที่สามารถรักษาอาการหรือโรคนี้ได้บ้างครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
แนะนำให้ลองทำกายภาพบำบัดที่ฟิสิคอลคลินิก สาขาลาดพร้าวค่ะ ซึ่งการทำกายภาพบำบัดจะเป็นการรักษาโดยไม่ใช้ยา โดยการรักษาจะใช้เครื่องมือทางกายภาพบำบัดเพื่อลดอาการปวดและการออกกำลังกายเพื่อปรับความสมดุลการทำงานของกล้ามเนื้อค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่