อยากปรึกษาเรื่องการลดน้ำหนักค่ะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ เรามีเรื่องอยากจะปรึกษาค่ะ เราเป็นคนที่อ้วนมากๆค่ะ เราหนัก90กว่าๆ สูงแค่155เองค่ะ ลองนึกตามนะคะ ตัวอ้วนและใหญ่มาก น้ำหนักเยอะกว่าเกณฑ์ด้วยค่ะ คือเราเริ่มอ้วนตั้งแต่ ป.3 ตอนนั้นเด็กมากเลยยังไม่รู้จักดูแลตัวเองค่ะ ไม่ออกกำลังกาย กินข้าวก็เยอะ กินเยอะจนบางทีแม่ด่า พอเริ่ม ป.5 ป.6 รู้สึกว่าตัวเองอ้วนมากเลยพยายามจะลดน้ำหนักค่ะ แต่ไม่ค่อยได้ออกกำลังกายบ่อยนักค่ะ เพราะอยู่ที่ ร.ร. เราคิดว่าเราเล่นกีฬาที่ร.ร.วันละ1-2ชม. เราเลยไม่ได้มาออกกำลังก่ยที่บ้านต่อค่ะ พอขึ้นม.1 อยากดูแลตัวเองมากขึ้นออกกำลังกายนะแต่ไม่ได้คุมอาหาร เรื่องการกินเราไม่ได้กินอะไรมากเลยค่ะ (ม.1ช่วงเรียนออนไลน์) เลยกินข้าวพร่อมพ่อกับแม่ตอน11โมง เช้า+เที่ยง พอตอนเย็นก็กินข้าวแค่1จาน ไม่กินเยอะแล้วค่ะ ไม่รู้ทำไมปกติเราไม่ค่อยกินของหวานนะคะพวก เค้ก ชานมไข่มุก น้ำอัดลม น้ำหวานอะไรพวกนี้ค่ะ เรากินแล้วรู้สึกฝืดๆคือยังไงไม่รู้ เลยไม่ค่อยกินค่ะ ตอนเย็นถ้าไม่ได้กินข้าวก็จะกินผลไม้กับนมแทนค่ะ เราเป็นคนที่กินแค่นิดเดียวก็อิ่มแล้ว ส่วนพวกหมูกระทะเรากินแค่ช่วงเทศกาลเท่านั้นค่ะ ถ้าไม่มีเทศกาลก็นานๆทีกินครั้งค่ะ แต่เราจะติดขนมห่อค่ะ เราไม่ได้กินเยอะนะแค่4ห่อ ห่อละ5บาทอ่ะค่ะ ส่วนเรื่องการกินน้ำเรากินวันละ 2ขวดใหญ่ 1.5ลิตร/ขวด มาที่เรื่องของการออกกำลังกายกันค่ะ เราออกำลังกายโดยการหมุนฮูลาฮูปส่วนใหญ่ค่ะ เพราะสถานที่ในการออกกำลังกายไม่ค่อยสะดวกเท่าไรค่ะ อยากวิ่งนะคะแต่ไม่มีที่วิ่งค่ะ แล้วเราก็ออกกำลังกายตามคลิปวิดีโอค่ะพวกคาร์ดิโอประมาณ30นาที  หรือบางที่ก็ตีแบตบ้างประมาณ1ชั่วโมง เราออกกำลังกาย4วัน/สัปดาห์ค่ะ แต่น้ำหนักของเราลดแค่1-2โลเองค่ะ แล้วก็ขึ้นมาใหม่ในชั่วพริบตาเลยค่ะ เราเลยอยากจะขอคำแนะนำหน่อยนะคะว่าต้องทำอะไรอีกเพื่อจะให้น้ำหนักเราลดลงมาค่ะ เพราะตอนนี้90กว่าๆซึ่งมันเยอะมากๆๆๆๆๆๆ 

รบกวนหน่อยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่