แจ้งลาออก30วัน แต่เจ้านายไม่อนุมัติจะอยู่ต่อหรือไปดีค่ะ

เราอายุ 25-26 ค่ะ ปัจจุบันทำจัดซื้อและสต็อกอยู่บริษัทtrading ที่หนึ่ง ในออฟฟิศมีเพื่อนรวมงาน 10คนรวมบอสญี่ปุ่น 2 คน คือเราทำคล้ายงานธุรการประสานงานด้วยและบางครั้งก็รับของเมื่อสโตร์ไม่อยู่ เรามีหัวหน้า จัดซื้อ 1 คนค่ะ แต่นิสัยค่อยค้างโยนงานให้ลูกน้องทำและ วันๆนั่งเล่นโทรศัพท์ F ของเมื่อมีปัญหา ไม่ช่วยแก้ไขเลย เราทนทำอยู่ในสภาพแบบนี้มา7เดือน ซึ่งเงินเดือนเรารับอยู่ที่ 18,000 และใช้ภาษาอังกฤษสื้อสารกับหัวหน้าญี่ปุ่น เวลาส่งเอกสารให้เซ็น และ เมื่อมีคำถามกับงานเราเป็นคนตอบ ส่วนหัวหน้าเราพูดไม่ได้ค่ะ ใช้เราอย่างเดียว พอนานๆไปเราเริ่มไม่โอเคละ รู้สึกที่มำอยู่โดนเอาเปรียบเกินไป เลยเขียนใบลาออก แต่ก็ได้ที่ใหม่นะคะ ที่ใหม่ให้เงินน้อยกว่า งานลักษณะเดียวกันค่ะ แต่มันพีคตรงที่ว่า เราเตรียมใจจะออกแล้ว ยื่นใบลาออก หัวหน้าจัดซื้อ บอกกับนายญี่ปุ่นที่พูดไทยได้คนหนึ่งว่า ยังไงน้องก็ออกเพราะได้งานใหม่ และรีบรับคนให้ด้วย แต่พอทางญี่ปุ่น ทั้งสองเรียกเราเข้าไปคุย เค้าก็ถามเราตรงๆว่าออกทำไมมีปัญหากับใครไหม อยู่มาตั้งนาน เราบอกเราออกเพราะวานที่ได้ใหม่เนี่ยทำวานหน้าเดียวและเงินเดือนเยอะกว่า อีกอย่างก็เองผิดประสบการณ์ใหม่ๆ นายญี่ปุ่นสองคนออกไปคุยกันข้างนอก แบะกลับเข้ามา 1 คน พร้อมบอกเราว่า นายญี่ปุ่นที่คุมบริษัท เค้าไม่เซ็นใบลาออก เค้าบอกว่า ถ้าเราอยากเติบโตและใช้ภาษา เค้าจะให้เงินเท่าที่ใหม่แบะเพิ่มสวัสดีการที่เราไม่เคยได้แต่แรกให้ โดยให้เงิน20,000 มีค่าต่ำแหน่ง และ ค่าภาษา และค่าเดินทางอีก และให้เราย้ายแผนกไป อยู่ธีม support sale เราตกลงไหม และข้อสอง ถ้าเรายืนยันว่าจะไปจริงๆ ช่วยสอนคนใหม่ให้เก่งเท่าเราได้ไหมหากมันต้องใช้เวลามากกว่า30วัน อยู่สอนต่อได้ไหม ถ้าคนใหม่ยังไม่เข้าใจเนื่องานพอ สโคปงานก็เยอะพอควร ค่ะ เราหนักใจเลย เพราะเราโกหกเค้าไปว่าที่ใหม่ให้เงินเยอะ กว่า แต่เหตุผลจริงๆคือ เบื่อหัวหน้างาน 😭 เราเลยขอพิจารณาข้อเสนอ โดยจะให้คำตอบเค้าวันพุธ  เหมือนหัวหน้าจัดซื้อจะหง๋อยๆเงียบๆไปเลยพอรู้ว่าบอสยื่นข้อเสนอให้เราอยู่ต่อ    เราคิดว่าถ้าเรารับข้อเสนอ จะต้องมีคนคิดว่าเราลาออกเพื่ออัพเงินรึป่าวค่ะ 2 มีการมั่นไส้กันรึป่าว 3 เราต้องทนอยู่ในสภาพสังคมtoxic ต่อไป 4 หาความสุขยังไงดี เพราะทุกวันที่ทำงานมา พยายามไม่คิดอะไรแล้วค่ะ จนมาวันลาออกนี่แหละ ข้อถามความคิดเห็นของเพื่อนๆหน่อยค่ะว่าจะทำยังไงต่อดีค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่