มีคุณแม่คนไหนเป็นเบาหวานตอนตั้งครรภ์ พอคลอดลูกแล้วยังเป็นเบาหวานไหมคะ

ตามหัวข้อเลยค่ะ เราท้อง ตรวจหาเบาหวานตอนท้อง 2เดือนปรากฎว่าไม่พบค่ะ เราก็กินอะไรตามใจปากตลอด พอเข้าเดือนที่5 ไม่รู้ว่าเป็นเบาหวานค่ะ จนเราแอดมิดเข้าโรงพยาบาล สาเหตุเนื่องจากเราอ้วกจนไม่มีอะไรให้อ้วก ฉี่บ่อยมาก  และมีอาการหอบขึ้น สุดท้ายเราช็อคค่ะ(น่าจะช็อคน้ำตาล)
ดีที่หมอยื้อชีวิตเราไว้ได้แต่ลูกเราหัวใจหยุดเต้นค่ะ  พอเราฟื้นหมอก็บอกเราติดเชื้อในกระแสเลือดและเป็นเบาหวานชนิดต้องฉีดอินซูลีนไปตลอดชีวิต
 กินยาควบคุมไม่ได้ เขาก็ฉีดยาเร่งคลอดให้ลูกเราเสียชีวิตแล้ว เราเสียใจมากมืดแปดด้านไปหมด ตอนนี้เรายังเป็นเบาหวานชนิดที่ต้องฉีดยาอีก ทั้งๆเราไม่เคยเป็นมาก่อน ครอบครัวเราก็มีเป็นแต่ไม่หนักถึงขึ้นฉีดยา กังวลมากกลัวคุมน้ำตาลไม่อยู่กลัวลูกกลับมาเกิดกับเราไม่ได้อีก มีแม่ๆท่านไหนเป็นเบาหวานแบบต้องฉีดอินซูลีนอยู่แล้วก่อนท้องบ้างคะ ตอนท้องมีผลอะไรกับลูกไหมคะ และมีวิธีแบ่งมื้ออาหารยังไงบ้างคะ เรารู้สึกว่ากินิดกินหน่อยน้ำตาลก็พุ่งแล้วค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่