นิพพานเป็นของเราหรือไม่ แบบไหน อย่างไร มาดูกัน ?

พระพุทธเจ้าตรัสว่า...

โลกมีความเพลิดเพลินเป็นเครื่องประกอบไว้ วิตกเป็นเครื่อง
    เที่ยวไปของโลกนั้น เพราะละตัณหาเสียได้ขาด จึงเรียกว่า
    นิพพาน ฯ......  
พระสารีบุตรกล่าวว่า...
     นิพพานคือ ความสิ้นราคะ ความสิ้นโทสะ  และความสิ้นโมหะ.....

ราคะ โทสะ  โมหะ  อยู่ดีๆมันหมดหรือสิ้นไปเองได้หรือ? 
และราคะ โทสะ  โมหะ  มันเป็นของใคร หรือใครเป็นเจ้าของ   
ถามว่าแล้วใครล่ะที่เป็นทุกข์ ... เรา หรือสัตว์ตัวนี้ใช่มั้ย?  (ว่าโดยสมมุติก่อน)

เพราะการที่มันเป็นทุกข์จึงต้องการทำให้ ราคะ โทสะ  โมหะ มันหมดไป โดยต้องใช้ความมานะพยามอดทน
และปัญญาความสามารถอย่างมาก จึงจะสามารถกำจัดมันออกไปได้.. 

ตอนนั้น ราคะ โทสะ  โมหะ  เป็นของเรา 
ตอนนี้กำจัดมัดออกไปแล้ว  ความสิ้นราคะ  สิ้นโทสะ  สิ้นโมหะ  จะไม่เป็นของเราหรือ ?
(มันก็เจ้าของเดียวกันแท้ๆ)

บางคนถามว่า...   แล้วบังคับบัญชาควบคุมมันได้หรือ ?

ตอบว่า... ทำไมจะบังคับไม่ เมื่อเรารู้สาเหตุของมัน ว่าเกิดจากอะไร เราก็สามารถบังคับบัญชาให้นิพพานมันอยู่กับเราต่อไปได้
ไม่ให้ ราคะ  โทสะ  โมหะ มันเกิดขึ้นมาได้อีก...

.....อีกอย่างเมื่อ ขันธ์ 5 ราคะ  โทสะ  โมหะ มันทำให้ มีเกิด แก่ เจ็บ  ตาย  ฝี หนอง ผุพัง เศร้าหมอง 
แต่นิพพานสามารถบังคับไม่ให้ไม่ต้อง เกิด แก่ เจ็บ  ตาย  ฝี หนอง ผุพัง เศร้าหมอง อย่างนั้น..... 

แล้วอย่างนี้จะว่าบังคับบัญาไม่ได้ ได้อย่างไร?

มันเป๋นจะอิ้ๆเน้อ
จะอู้หื้อ.....
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่