เรามาถูกทางไหมคะ?

กระทู้คำถาม
คือเราตั้งเป้าหมายไว้ให้ร่างกายมีกล้ามเนื้อ กระชับไม่ย้วยไม่เหลวอะค่ะ อยากให้หน้าท้องมีร่อง 11 ถ้าเราทำแบบที่กำลังทำอยู่ตอนนี้กล้ามเนื้อจะมาไหมคะ?

การกิน
เรากินอาหารให้เกิน BMR แต่ไม่เกิน TDEE
กินโปรตีนให้ถึงประมาณที่ต้องการทุกวัน ลดแป้ง ลดหวาน เลี่ยงทอด เลี่ยงมัน  เลี่ยงเค็ม จิบน้ำขวด 1.5 ทั้งวันวันละ 2 - 3 ขวด
มื้อเช้ากินประมาณ 07:00 - 09:00
มื้อเที่ยง 12:00-13:00
ของว่าง 14:00-15:00 และ
มื้อเย็น 18:30 - 19:00
- ตัวอย่างมื้อที่เรากินนะคะ -
เช้า : เวย์โปรตีน 1 ช้อน ชาจีน 1 แก้วไม่ใส่น้ำตาล ขนมปังโฮตวีทสองแผ่น ไข่ต้ม 1 ลูก อโวคาโดครึ่งลูก ลูกน้ำว้า 1 ลูก
เที่ยง : ข้าวไรซ์เบอรรี่ 1 ทัพพี ผัดมะเขือยาวผัดแบบน้ำ ไข่ต้ม 1 ลูก ผักอีกชามใหญ่ 1 ชาม
ของว่าง : ส้ม 2 ลูก กล้วยน้ำว้า 1 ลูก โยเกิร์ตเมจิ 0% 1 ถ้วย
มื้อเย็น : นมเมจิไฮโปรตีนรสช็อคโกแลต 1 ขวด ไข่ต้ม 1 ลูก อกไก่ 1 ชิ้น ผักอีกนิดหน่อย

การออกกำลังกาย
คือเราชอบออกกำลังกาย เวลาเราออกแล้วเรารู้สึกไม่ได้ฝืน แย่ หรือแบบท้ออะไรเลยค่ะ เราเลยเลือกออก 6 วันต่อสัปดาห์เลย ออกเวลาช่วง 16:00 - 18:00วันละ 1.30 - 2 ชั่วโมง โดยเราออกเป็นบอดี้เวทก่อนคาร์ดิโอ โดยจะบอดี้เวท 1 ชั่วโมงจะเน้นขากับหน้าท้องให้โดนพิเศษเลย แล้วต่อด้วยคาร์ดิโอเบเบ้อีก 30 นาที ถ้าวันไหนว่างมากก็จะเพิ่มฮูลาฮูปอีก 30 นาทีค่ะ

การนอน
เราไม่นอนดึกเกิน 23:00 ส่วนใหญ่เราจะนอนประมาณ 22:00 - 22:30 แล้วตื่นนอนตอน 6:00 - 7:00 เช้า ตื่นมาเราจะกินน้ำเลยครึ่งขวด 1.5 ลิตร

ตัวเราเป็นคนที่มีวินัยมากๆจะไม่หลุดเลยเพราะเราเป็นคนวางแพลนไว้ก่อนตลอด ทั้งการออกกำลังกายและการกิน ออกกำลังกายวันพักเราจะพักเลย และถ้าวันที่เราจะหยุดนอกจากวันพักคือวันที่ร่างกายเราไม่ไหวจริงๆอย่างเราปวดประจำเดือนมากๆหรือเรามีธุระที่ไม่ว่างออกจริงๆ ถ้าขี้เกียจเราก็จะดูรูปสร้างกำลังใจและลุกมาออกเลยค่ะ ส่วนการกินเราถ้าวันไหนเรารู้ว่าเราจะกินเยอะกินมากกินไม่ดีวันถัดมาเราก็จะกินปกติไม่ได้อดหรืออะไรถือว่าเมื่อวานให้รางวัลตัวเองจะให้นานๆทีค่ะบางเดือน 2 ครั้งบางเดือน 1  ครั้ง
เราทำแบบนี้ถือว่ามาถูกทางไหมคะ?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่