[CR] ไปชิล ไปชิค ใกล้ชิดริมโขง ที่สุเนตต์ตา เชียงคาน 2 วัน 1 คืน

สวัสดีนะคะ ห่างหายจากการรีวิวที่เที่ยวใน Pantip ไปนานมาก
แต่ยังอัพที่เที่ยวเรื่อยๆในเพจ กานต์•เดิน•ทาง ฝากไว้ในอ้อมใจด้วยนะคะ
มาค่ะ...ทริปนี้ตามชื่อเลยค่ะ กานต์จะพาเพื่อนๆไปเที่ยวกันที่เชียงคาน
กับที่พักสวย ในถนนคนเดิน ที่มีชื่อว่า สุเนต์ตา Suneta Hostel

คำเตือน : รีวิวนี้เหมาะกับคนชอบดูรูปขี้เกียจอ่าน เพราะรูปจะเยอะข้อความจะน้อย
รูปทั้งหมด ถ่ายสดจาดกล้องไม่ผ่านการปรุงแต่ง สวยบ้าง ไม่สวยบ้างต้องขออภัย
กานต์จะพาเพื่อนๆไปเที่ยวด้วยเวลาสั้นๆ 2 วัน 1 คืน ไปเสาร์ กลับอาทิตย์
ใครว่าเชียงคานไกล ถ้าใจอยากจะไป เชียงคานก็แค่ปากซอย 555
ยิ่งช่วงนี้ถือได้ว่า นักท่องเที่ยวน้อยมาก ใครอยากได้ฟิลลิ่งชิลๆ ไม่แย่งกับคนอื่นลองดูคลิปได้เลย ^^
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
เนื่องจากเราไปแค่ 2 วัน 1 คืนเท่านั้น การเดินทางโดยเครื่องบินจึงตอบโจทย์ที่สุด
เราเลือกเดินทางไป-กลับ ด้วยสายการบิน แอร์เอเชีย ได้ค่าตั๋วไป-กลับ ประมาณ 2,000/คน
ประมาณ 11.30 น. ก็มาถึงสนามบินเลย จากสนามบินเราติดต่อเช่ารถยนต์ เป็นเวลา 1 วัน
เป็นรถ Yaris นะคะ ราคา 800 บาท ยังไม่รวมน้ำมัน รายละเอียดเช่าตามนี้เลยจ้า
กองทัพต้องเดินด้วยท้อง เริ่มต้นทริปด้วยหมุดหมายแรก ร้านอาหารในเชียงคาน 
หลังจากที่หาข้อมูลร้านอร่อยในเชียงคาน เราก็ได้ร้าน บะหมี่ฟื่องฟ้า เป็นร้านแรกของทริปนี้
กานต์สั่งไปทั้งหมด 3 อย่างนะคะ มีบะหมี่แห้งต้มยำ ข้าวขาหมู เกาเหลาก๋วยจั๊บ
อ่านข้อมูลมาว่า บะหมี่ทางร้านทำเอง ก็เลยอยากลองชิม ซึ่งบอกเลยว่าอร่อยจริงๆ
เค้าจะมีพวงเครื่องปรุงบนโต๊ะ ส่วนตัวรู้สึกว่าบะหมี่แห้งจะออกหวานเติมแค่พริกน้ำส้มก็อร่อยแล้ว
ซึ่งพริกน้ำส้มทางร้านไม่เหมือนที่อื่น เป็นเหมือนมะขามเปียกไปปั่นกับพริก รสชาติเปรี้ยวๆเผ็ดๆ
ส่วนขาหมู ส่วนตัวชอบกินมันๆ แล้วมาแบบน่ากินมากกก น้ำราดกำลังดี ไม่หวาน ไม่เลี่ยน
ส่วนก๋วยจั๊บสั่งมาเป็นแบบเกาเหลา ซดน้ำร้อนๆ ให้คล่องคอ รสชาติออกเค็มนิดๆ กินกับบะหมี่แห้ง คือเข้ากั๊น เข้ากันนน 
แล้วทั้งหมดนี่ ราคาร้อยกว่าบาทเอง ชามละ 50-60 บาทเองค่ะ 
ถ้าไปอีกก็จะแวะไปทานอีก ติดใจจริงๆ แพลบๆ
จากร้านบะหมี่เฟื่องฟ้า ขับรถทะลุมาที่ซอย 11 เลี้ยวขวาไปอีกนิดเดียว ไปถึง 5 นาทีก็จะเจอกับที่พัก
สุเนต์ตา เชียงคาน ที่เราจองมานั่นเองคร่าาาา ซึ่งอยู่ในถนนคนเดินเลย ^^
บรรยากาศที่นั่งเล่น ชิลๆที่ชั้นล่างนะคะ เป็นพื้นที่ส่วนกลางของที่พัก
สามารถซื้อของกินในถนนคนเดินแล้วมานั่งชิลๆตรงได้นี้ ตกเย็นก็เริ่มมีคนมาปั่นจักรยาน
เราจองมาล่วงหน้าค่อนข้างนานเลยทีเดียว ได้มาในราคา 2,500/คืน/2คน รวมอาหารเช้า
เป็นห้องชั้น 2 วิวแม่น้ำโขง มีอ่างในห้อง สอบถามราคาห้องได้ที่ เพจ FB:Suneta Hostel
และนี่คือห้องของงเรานะคะ ชั้นบนห้องที่ 2 มีอ่างนอนแช่ฟินๆ มองเห็นวิวแม่น้ำโขง
ส่วนหลังระเบียงก็มีเปลให้เรานั่งมองวิวฝั่งลาว ดูคนเดินไปมา นั่งชิลๆมองท้องฟ้าสายน้ำ
ฝั่งตรงข้ามที่มองออกไปคือฝั่งประเทศลาวนั่นเองค่ะ
รู้สึกคุ้มค่ามากที่เลือกจองที่สุเนต์ตา เพราะเงียบ สงบ วิวดี มีอ่างแช่ 5555
ก่อนจะหมดวัน เราขอออกไปเที่ยวใกล้ๆ แข่งกับฝนที่ทำท่าจะตกสักหน่อยค่ะ
เราเคยมา สกายวอร์คเชียงคาน ช่วยวันรัฐธรรมนูม แต่ตอนนั้นหมอกหนามากไม่เห็นวิว
วันนี้เลยขอมาแก้ตัว เสียค่าเข้าคนละ 60 บาทเป็นค่ารถไป-กลับ รวมรองเท้าสวมเดินบนกระจก
พอได้รูปตามความตั้งใจ บวกกับเป็นเวลาบ่ายแก่ๆ เราเลยมองหาคาเฟ่กันต่อ
ซึ่งคาเฟ่นี้ เราเคยมาแล้วครั้งนึงช่วงปีใหม่ เป็นสไตล์แคมป์ปิ้ง ชื่อ BUHOM Cafe
กาแฟรสชาติเข้มข้นดี หอม อร่อย ส่วนขนมก็น่าทานมากๆ ค่ะ
ดูนาฬิกาอีกทีก็ราวๆสี่โมงเย็น เวลาแห่งความสุขมักผ่านไปไว
ทีแรกเราตั้งใจจะไปล่องเรือชมแก่งคุดคู้ แต่เนื่องจากฝนตก เลยกลับไปนอนแช่อ่างแทน
รอเวลาจนร้านค้าในถนนคนเดินเริ่มตั้ง เลยออกมาหาของอร่อยกินกันต่อค่ะ
ชื่อสินค้า:   สุเนต์ตา โฮสเทล (Suneta hostel)
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่