เข้าข่ายโรคเครียดหรือโรคซึมเศร้าหรือเปล่าคะ?

สวัสดีค่ะ
พอดีว่ามีเรื่องจะปรึกษาค่ะ 
พอดีช่วงประมาณ1-2ปีมานี้มีเรื่องต่างๆเข้ามาทำให้คิดมากและมีคำพูดของคนในครอบครัวที่พูดทำร้ายจิตใจและมีเรื่องแย่ๆเข้ามา จนตอนนี้ทำให้เกิดอาการเบื่อหน่ายกับชีวิต ทำอะไรก็ไม่มีความสุข อยากหายไปเลยค่ะ (แต่ยังไม่ถึงขั้นทำร้ายตัวเอง) แต่ก็มีบางครั้งที่คิดจะทำร้ายตัวเอง พออยู่กับเพื่อน หรือกับคนอื่นก็จะอาการปกติ อารมณ์ดีพูดหยอกล้อได้ แต่พอมาอยู่คนเดียวบางครั้งรู้สึกอยากร้องไห้แบบไม่ทราบสาเหตุ รู้สึกเศร้าขึ้นมาเหมือนอยู่ตัวคนเดียวเลยค่ะ ทั้งๆที่คนรอบข้างหรือครอบครัวก็อยู่ด้วยตลอด รู้สึกว่าชีวิตนี้ไม่มีอะไรดีเลยบางคิดก็นอนไม่ค่อยหลับเลยค่ะ อารมณ์ขึ้นๆลงๆตลอดเลย เหมือนว่าชีวิตนี้ไม่มีความสุขเลย อาการแบบนี้เข้าข่ายโรคซึมเศร้าหรือโรคเครียดมั้ยคะ?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่