ที่ดินติดจำนอง ถ้าเซ็นพินัยกรรมยกที่ดินนี้ให้ ?

สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามทุกๆคนที่มีความรู้เกี่ยวกับการมีที่ดินติดจำนองหน่อยค่ะ

ถ้าคุณตามีที่ดินจำนวนหนี่งโฉนดเป็นของคุณตา
แต่ป้านำที่ดินนี้ไปจำนองกับ ธนาคารแห่งหนึ่ง เป็นเวลาประมาณ 1-2 ปีแล้ว

และหากไม่กี่วันที่ผ่านมา
คุณตาเขียนพินัยกรรม ยกกรรมสิทธิ์ที่ดินนี้ให้คุณแม่เราเพียงผู้เดียว

และหากเกิดในอนาคตคุณป้ามีการผิดจ่ายชำระหนี้หรืออะไรต่างๆ หนี้ที่ที่ดินติดจำนองอันนี้ที่คุณตาเขียนพินัยกรรมให้คุณแม่ไว้
คุณแม่ต้องร่วมรับผิดชอบหนี้ที่ดินอันนี้ด้วยใช่มั้ยคะ ?

และหากขาดส่งผิดชำระหนี้ ทางธนาคารสามารถยึดได้ตามปกติ
เหมือนสินเชื่อบ้าน สินเชื่อรถทั่วไปใช่มั้ยคะ ?

รบกวนสอบถามเป็นความรู้หน่อยนะคะทุกคน
เพราะมารู้อีกทีคือมีพินัยกรรมเกิดขึ้นไปแล้วค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่