การฆ่าตัวตายถือว่าเป็นบ้าหรอคะ

สวัสดีคะ เรากินยาเพื่อจะฆ่าตัวตายสามีพาไปโรงพยาบาลทันและเราเพิ่งรู้ว่าตัวเองเป็นโรคซึมเศร้า ตอนนี้กำลังรักษาโรคซึมเศร้าอยู่ที่ฝรั่งเศส(สามีเราต่างชาติคะเราเลยอาศัยอยู่ที่ฝรั่งเศสกับสามี)
แต่ที่พีคที่ทำให้รู้สึกไม่ดีเลยคือ  แม่เราว่าเป็นบ้าหรอปัญญาอ่อน ไม่เคยถามไถ่อะไรเราเลยมีแต่หาข้อมาว่ามาตำหนิ สรุปคือเราบ้าจริงๆหรอคะ
รู้สึกไม่โอเคเลยคะที่ต้องมารับรู้อะไรแบบนี้
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
หนูขอตอบถึงเเม้ว่าจะเด็กอายุน้อยๆคนนึงที่พบจิตแพทย์ด้วยโรคซึมเศร้านะคะ พี่ไม่ได้บ้าปัญญาอ่อนหรืออะไรหรอกค่ะ อย่าเอาคำพูดพวกนี้มาใส่ใจนะ^^ การเข้าพบจิตแพทย์ไม่จำเป็นต้องบ้า เเค่นอนไม่หลับหลายวันก็ไปพบได้เเล้วน้าา ที่เรียกว่าโรคทางจิตอาจจะเพราะมันเกี่ยวกับสุขภาพจิตค่ะ โรคนี้โดยส่วนมากเกิดจากสารเคมีในสมองหลั่งผิดปรกติหรือมีอะไรมากระทบจิตใจทำให้เศร้า เเต่คนที่เป็นโรคซึมเศร้าจะเศร้ากว่าคนอื่นๆเยอะเลย โลกของเรามันต่างจากคนที่ไม่ได้เป็นค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่