ศีลข้อ 1 ของผม ขาดหรือไม่ครับ

กระทู้คำถาม
กรณีที่ 1
ขับรถ จะเข้าบ้าน ไปเปิดประตูบ้าน มีมดเดินเป็นแนวยาวจากซ้ายสุด ไปขวาสุด
ผมไม่รู้จะทำยังไง ต้องขับเข้าบ้าน ไม่มองก็รู้ว่ามดตายหลายตัวแน่

กรณีที่ 2
กวาดพื้น กวาดใบไม้ มดก็เดินอยู่ตรงนั้นหลายตัว ไม่กวาดก็ไม่ได้ กวาดมดไป สังเกตมันก็ตายกันบ้าง

กรณีที่ 3
มีซากสัตว์ตาย มด หนอน แมลง มารุมกินซาก ผมก็ต้องเอาซากไปทิ้ง พวกมันก็ตายไปบ้าง

ผมสงสารพวกมดพวกแมลง และผมก็ไม่อยากให้ศีลทั้ง 5 ขาด

ผมต้องทำยังไงครับ เจอแบบนี้บ่อยๆ ศีลผมก็ขาดบ่อยๆใช่มั๊ยครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่