แชร์สูตร ข้าวกะเพราคลุกลูกชิ้นหมูแซ่บลิ้น ทำง่ายๆ อร่อยมาก ลองดูครับ

😄สวัสดีครับผมหมีซี๊ด ช่วงนี้หมูแพงมาก 🍳อยากกินข้าวกะเพรา 🍛เลยเอาลูกชิ้นหมูมาทำแทนซะเลย ผมมาชวนทำ " ข้าวกะเพราคลุกลูกชิ้นหมูแซ่บลิ้น " สูตรง่ายๆบ้านๆสูตรนี้เด็ดมาก🥬 ลองทำดูนะครับ🍳

🍛วัตถุดิบ🍳🥬
1. พริกแห้ง
2. ใบกะเพรา
3. แป้งทอดกรอบ
4. ลูกชิ้นหมูหั่นครึ่ง
5. ข้าวสวย
6. กระเทียมเจียวสำเร็จรูป
7. น้ำตาลทราย
8. ซอสปรุงรส
9. ผงปรุงรส
10. ซอสหอย
11. ซีอิ๊วหวาน
12. พริกไทยป่น
13. น้ำมัน

😋ขั้นตอนการทำนะครับ🍳
1. ทอดพริกแห้ง และ ทอดใบกะเพราให้กรอบ โดยเอาไปคลุกแป้งทอดกรอบเล็กน้อย แล้วตักสะเด็ดน้ำมันไว้
2. ใส่น้ำมันลงไปเล็กน้อยในกระทะ นำลูกชิ้นกับข้าวลงไปผัด จนลูกชิ้นสุก 
3. ปรุงรสด้วย ซอสปรุงรส, ผงปรุงรส, ซอสหอย, ซิอิ๊วหวาน, น้ำตาลทราย ผัดคลุกเคล้าจนแห้ง
4. ใส่กระเทียมเจียว+พริกไทย+ใบกะเพราสดเล็กน้อย ผัดคลุกเคล้า
5. สุดท้ายใส่ พริกทอด+ใบกะเพราทอด ผัดคลุกเคล้า

🥘แค่นี้ก็ได้กิน ข้าวกะเพราคลุกลูกชิ้นแซ่บลิ้น แล้วครับผม🥬

😄ผมทำคลิปการทำมาฝาก ลองดูนะครับ
👇👇👇
https://youtu.be/V9Ksjjxmylo
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่