อยากทราบว่ากระต่ายลูกครึ่งND+HL มาผสมกับ HL ลูกจะออกมาเป็นHL ไหม

คือว่าเราเลี้ยงน้องกระต่ายเพศเมียอยู่2ตัว เเล้วมีคนมาขอน้องผสมพันธุ์เป็นเพศผู้ พันธุ์ HL เเต่กระต่ายเราเป็นพันธุ์ผสม ND+HL อยากสอบถามผู้มีความรู้ว่าถ้าเราให้น้องผสมกันลูกๆจะออกมาเป็น HL หูตกไหม ลึกๆเเล้วก็ไม่ค่อยอยากให้น้องผสมซักเท่าไหร่เเอบเป็นห่วงว่าจะเลี้ยงลูกเองไม่ได้น้องไม่เคยผสมพันธุ์มาก่อน รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
มันเป็นเกี่ยวกับเรื่องยีนส์เด่นยีนส์ด้อยครับ ผมจะอธิบายสั้นๆละกัน ถ้าผสมกันแล้วได้ เด่น-เด่น ลักษณะที่ออกมาจะยีนส์เด่น และถ้าได้ เด่น-ด้อย ลักษณะที่ออกมาจะเด่น แต่ถ้าได้ ด้อย-ด้อย ลักษณะที่ออกมาจะด้อย

มันจะมีข้อยกเว้นเล็กๆที่เรียกว่าลักษณะ​เด่นร่วมกันด้วย คือ เด่น-เด่น แต่เด่นคนละแบบ เช่น เด่น(หูตั้งยาว)​-เด่น(หูตกยาว)​ลูกที่ออกมาก็จะหูกางๆ หรือพับข้างไม่พับข้าง

งั้นเรามาวิเคราะกันดู

ถ้าเป็นHLแท้ จะเป็นยีนส์​เด่นหมด เว้นแต่จะเป็นHLผสม ที่เป็นเด่น-ด้อย และแสดงลักษณะ​ออกมาเป็นเด่น

ถ้าเป็นND ด้อยหมด

ลูกที่ออกมามีโอกาสที่ส่วนใหญ่จะเป็นเหมือน HL อาจมีหูกางบ้างหรือหูตั้ง1ข้าง และบางตัวอาจตัวเล็กกว่าตัวอื่น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่