ซันซะรุ...Sansaru's gold update >>ลุ้น"ทองคำ"วันปิดสัปดาห์

กระทู้คำถาม
17.21 น. 3/12/64
   สวัสดีครับทุกท่าน
   คืนนี้เป็นคืนปิดสัปดาห์ของกราฟสัปดาห์ ทองคำก็เช่นกัน ระหว่างสัปดาห์นี้ทั้งสัปดาห์ทองคำโงนเงนมาก ซึ่งเป็นผลมาจากการที่กราฟRSI5ชม.และ1วัน
หลุดตามที่ผมได้กล่าวไปแล้ว(ต้องไปย้อนอ่านเอาเองนะครับ)
   จนถึงเวลานี้ราคาก็ขาดเสถียรภาพ จนลงมาเรื่อยๆ วันนี้ลงไปถึง1766.20 และวนเวียนอยู่แถวนี้มาตั้งแต่เมื่อคืนวันพฤหัสบดี(2/12/64)
   ถ้าท่านใดตามผมมาก่อนหน้านี้จะทราบว่า ผมถือGOZ21 สถานะ L ที่ทุน 1770 และผมก็ได้ระบายไปเมื่อกระทู้ที่แล้วว่าผมแม่มโคดเสียดายที่ไม่ได้ปล่อยไปบ้างบางส่วนตอนมันขึ้นไป 1866 เพราะตอนนั้นกราฟมันแข็งแรงมาก
   เนื่องจากผมต้องการถือยาว เพราะลึกๆ จากการคาดการณ์ของผม ผมมองว่ามันควรจะขึ้นไปแตะ1902.64 หรือ 1900 ได้ก่อนจะลงจบยอดคลื่นที่4ของกราฟสัปดาห์
   ณ เวลาที่เขียนกระทู้/Blogนี้ ราคา1770 - 1772  ดูกราฟสัปดาห์สิครับ มันยังวนเวียนอยู่แถวๆ แนวรับRSIเส้นสีแดง 
   คืนนี้ผมคงต้องเฝ้าใกล้ชิด หากมันหลุดลงมา+ปิดสัปดาห์ หลุด 1749.86 แล้วเปิดวันจันทน์ไม่กระเตื้อง ผมต้องปิดสถานะยอมขาดทุนไปก่อน
ขาดทุนประมาณ 20 เหรียญ สำหรับการถือระยะยาวถือว่าน้อยมาก เสียตรงที่ไปพลาดไม่ได้แบ่งขายออกไปบ้างตอน 1866

ชมกราฟสัปดาห์ล่าสุดครับ

ราคามันสามารถปิดและหลุดแนวรับลงมาได้นะครับ แต่กราฟจะเสียทรงนิดๆ แต่ไม่ถึงกับเสียหาย
เพราะด้านซ้ายมือมันยังมีจุดต่ำของRSIที่ต่ำกว่ารองรับไปอีกถึง4จุด 
มันอยู่ที่ว่าเราจะเดินเกมอย่างไร รับความเสี่งได้มากเพียงใด เงินเย็นระดับไหน
สำหรับผม ผมเลือกที่จะตัดขาดทุน ปิดสถานะ ถ้ามันปิดต่ำกว่า 1749.86 + RSIต้องต่ำกว่าแนวรับ + ต่ำกว่าจุดต่ำก่อนหน้าถัดไปทางซ้ายมือ
3 องค์ประกอบ ถ้าเข้าทั้งหมด ผมจึงจะปิดสถานะครับ
ทว่าหากเข้าไม่ครบ ผมอาจจะ ตัดขาดทุนบางส่วน ต้องดูหน้างานด้วยครับ

การที่ผมนำเรื่องพอร์ตส่วนตัวมาออกกระทู้ มิได้ประสงค์จะแสดงโอ้อวดแต่ประการใด 
ผมประสงค์เอาวิธีคิดของผม มาแบ่งบัน ท่านอ่านแล้วได้โปรดเคารพในการตัดสินใจของผมด้วย

ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ
ด้วยความปรารถนาดี
Sansaru   ซันซะรุ  The three wise monkeys
17.58 น. 3/12/64
หมายเหตุและคำเตือน  กราฟผมไม่ได้ใช้ค่ามาตรฐานทั่วไปและความเห็นที่ได้แสดงทั้งหมดนี้ ไม่มีเจตนาเพื่อการนำเสนอหรือเชิญชวนหรือชี้นำทั้งด้านบวกหรือลบ เพราะผมเองก็เป็นเพียงเม่ารายย่อย ไม่ได้เก่งกว่าท่านสมาชิกท่านอื่นแต่อย่างใด นี่เป็นเพียงแนวทางของผม เทคนิคการใช้indicatorก็เฉพาะตัว ดังนั้นการอ่านเทคนิค ณ เวลาใดเวลาหนึ่งอาจไม่ตรงกับท่านผู้รู้ท่านอื่น ขอได้โปรดให้ความเคารพในการใช้เทคนิคของผมด้วย ผมไม่ขอรับผิดชอบต่อความเสียหายใดๆอันจะเกิดจากการนำความเห็นของผมไปใช้ในการลงทุนไม่ว่าทางตรงหรือทางอ้อม ดังนั้นผู้อ่านต้องตัดสินใจด้วยวิจารณญาณของผู้อ่านเอง และรับผิดชอบผลที่จะเกิดขึ้นเองเป็นสำคัญ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 8
9.59 น. 4/12/64
ผมได้ไปต่ออีก 1 สัปดาห์ครับ เหลือเชื่อจริงๆครับ แนวรับRSIกราฟสัปดาห์แข็งแกร่งจริงๆ
เมื่อคืนปิด 1783.74 ดีกว่าที่ผมต้องการ(เมื่อคืนเมื่อมันเสถียรที่1779-1781 ผมก็เข้านอนแล้วครับ ประมาณตี1)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่