ซันซะรุ...Sansaru's update >>SETวันศุกร์>ปิดวีค3/12/64

กระทู้คำถาม
                                                                                               "ต้องเฝ้าดูอะไร"

08.50 น. ศ. 3/12/64
สวัสดีครับทุกท่าน
   เช้านี้มาเปิดกระทู้และBlogแต่เช้าครับ เนื่องจากเห็นว่าเป็นวันศุกร์และที่สำคัญคือ
เป็นวันศุกร์ปิดวีคที่ต่อเนื่องมาจากปลายเดือนก่อน จนกลายมาเป็นวีคแรกของเดือนนี้ 
SETที่ทุกท่านอาจกำลังเป็นห่วง ในทัศนะของผมมันเป็นอย่างไร?
SETมีการเดินทางที่ขัดแย้งกับความที่ควรเป็นอยู่ในกราฟ 15 30 60 นาที
คือ โดยรวมแล้วทั้ง 3 กราฟเล็ก SET มีการดันขึ้นไปแล้วสร้างหมีทั้ง3กราฟ และเป็นการสร้างหมีที่ตัวใหญ่ขึ้นเรื่อย 

โดยเฉพาะในกราฟ15นาที(ซึ่งเป็นกราฟเริ่มต้นการอ่านและการเดินทางของSETของผม)
มันแสดงชัดเจนว่าการขึ้นมาของSETคือการ "ดื้อขึ้น" หรือขึ้นไม่จริง แถมยังไม่มีสัญญาณกลับตัวที่แข็งแกร่ง
วันนี้จึงอยู่ที่ว่าจ้าวแห่งSETจะพาไปทางได?
นั่นมันเป็นเรื่องของจ้าวแห่งSET  เรื่องของเราคือ เฝ้าดูจุดองค์ประกอบเดิมที่ผมได้บอกไปเมื่อวานครับ
คือ 1. เน้นที่กราฟวัน ปิดวันห้ามหลุด1579.17+RSIห้ามต่ำกว่าจุดที่เคยต่ำที่สุดก่อนหน้า(วงรีแดงซ้าย)
      2. วันนี้ปิดวีคห้ามRSIหลุดแนวรับกราฟวีค

กราฟวันครับ

กราฟสัปดาห์

กราฟสัปดาห์วันนี้สำคัญมากเพราะเป็นวันปิดสัปดาห์
ประเด็นคือRSIกราฟสัปดาห์ห้ามปิดหลุดแนวรับสีแดง ถามว่าปิดหลุดได้มั๊ย ตอบ..ได้ แต่ไม่ดี
ซึ่งจบเมื่อวานวันพฤหัสบดีมันยังปิดหลุดอยู๋ หากจ้าวดึงกลับไม่ได้หรือจงใจกดลงเพิ่ม
คนที่ไม่ได้หนีหรือถ่ายเทก่อนหน้านี้ แนะนำให้ถ่ายเทออกครับ...เพราะถ้าหลุดแล้วก็ลงต่ออีกได้ครับ
เพราะถ้ามันปิดหลุด ค่าของปลายRSIมันจะต่ำกว่าจุดต่ำสุดของคลื่นก่อนหน้า(วงรีสีแดงถัดไปทางซ้าย)
ความหมายมันคือ ลงได้อีก หรือพลิกกลับขึ้นไป ก็คือพลิกขึ้นไปเพื่อลงอีกครั้ง 
(ยกเว้นมีพลังมาสร้างกระทิงที่ยอดคลื่นสำเร็จ แต่ส่วนใหญ่จะยากครับ ยิ่งสถานะการณ์แบบนี้ด้วย)
กราฟสัปดาห์นี่RSIยังสามารถลงมาได้อีกนะ โดยที่เป็นการซ่อนกระทิง ไปเรื่อยๆ
มันมีจุดที่ต่ำกว่าลงไปเรื่อยๆทางซ้ายมือ ที่วงรีสีแดงไว้ถัดไปซ้ายมือเรื่อยๆ การลงมาก็คือไม่ดี แต่ไม่อิ๊บอ๋าย ถ้าราคายังสูงกว่า

กราฟเดือน

สุดยอดเจ้ามือครับ จ้าวปิดSETเดือนที่แล้วได้แน่นอนมาก เขากดลงมาพอดีแนวรับเส้นสีฟ้าพอดี ไม่หลุด 
และ 2 วันแรกของเดือนธันวาคม64 จ้าวก็ดึงขึ้นไป แต่นี่มันกราฟเดือนยังบอกอะไรของเดือนนี้ไม่ได้เลย
ก็พูดเหมือนเดิมครับ กราฟเดือนแข็งแกร่ง แต่ไม่เกิด

สรุปทุกกราฟรวมกัน   กราฟเล็กที่สร้างหมีไว้จะส่งผลให้กราฟวันและกราฟสัปดาห์อ่อนลง
เว้นแต่อะไรพิสดาร คือจ้าวดึงรั้งไว้ เพื่อไม่ให้RSIกราฟสัปดาห์ปิดหลุดแนวรับ
เพื่อเดินเกมอะไรบางอย่างต่อไป แต่ถึงจะดึงไว้ไม่ให้หลุด ก็ไม่ใช่สิ่งดีต่อSET
เพราะมันหมายถึงจ้าวต้องไปสร้างให้เกิดหมีในกราฟเล็กและขยับเฟรมใหญ่ต่อไปเรื่อยๆ ซึ่งวันหนึ่งหมีก็ต้องออกมาอาละวาดจนได้
เมื่อภาพรวมออกมาเป็นแบบนี้ ท่านก็ควรวางแผนและดำเนินการเทรดให้ปลอดภัยที่สุดครับ

จากวันนี้ผมจะไม่กล่าวถึงSETอีก จนกว่าจะเลยสิ้นปีครับ เนื่องจากภาพรวมผมได้กล่าวมาก่อนหน้านี้นานแล้ว
ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ
ด้วยความปรารถนาดี
Sansaru   ซันซะรุ  The three wise monkeys
9.14 น. 3/12/64 

หมายเหตุและคำเตือน  กราฟผมไม่ได้ใช้ค่ามาตรฐานทั่วไปและความเห็นที่ได้แสดงทั้งหมดนี้ ไม่มีเจตนาเพื่อการนำเสนอหรือเชิญชวนหรือชี้นำทั้งด้านบวกหรือลบ เพราะผมเองก็เป็นเพียงเม่ารายย่อย ไม่ได้เก่งกว่าท่านสมาชิกท่านอื่นแต่อย่างใด นี่เป็นเพียงแนวทางของผม เทคนิคการใช้indicatorก็เฉพาะตัว ดังนั้นการอ่านเทคนิค ณ เวลาใดเวลาหนึ่งอาจไม่ตรงกับท่านผู้รู้ท่านอื่น ขอได้โปรดให้ความเคารพในการใช้เทคนิคของผมด้วย ผมไม่ขอรับผิดชอบต่อความเสียหายใดๆอันจะเกิดจากการนำความเห็นของผมไปใช้ในการลงทุนไม่ว่าทางตรงหรือทางอ้อม ดังนั้นผู้อ่านต้องตัดสินใจด้วยวิจารณญาณของผู้อ่านเอง และรับผิดชอบผลที่จะเกิดขึ้นเองเป็นสำคัญ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่