ไม่เลี้ยงพ่อแม่ ทิ้ง พี่น้อง ผิดไหมครับ ในมุมมองผม

คือ เรื่องมีอยู่ว่า ตั้งแต่ สมัยเด็กเจออะไรมาเยอะมาก

ทุกวันนี้ แค้นพ่อแม่พี่น้อย ชีวิตเคยลำบากมาหลายครั้ง ไม่เคยมีใครมาช่วยอะไร จะมีแต่มาซ้ำ

เคยโดนพ่อแม่ทำลายชีวิตหลายครั้ง บอกเลยแค้นมาก แบบอยากให้หายไปจากโลกนี้เลย

ก็เลยเกิดคำถามว่า ถ้าพ่อแม่ไม่เคยสอนอะไรดี ไม่เคยเข้าใจรับฟังลูก ทำร้าย ทำลาย ลูก บังคับลูก จะเอาแต่ได้กับได้
แล้วทำไมคนเป็นลูกต้องเลี้ยงพ่อแม่ครับ

พ่อแม่ไม่เคยสอนให้รู้จักคุ้าค่าของเงิน  ขออะไรให้เกือบหมด ให้เงินมาซื้อสิ่งที่ไม่จำเป็น ไม่ต้องการ
ไม่เคยสอนให้เก็บเงิน ไม่เคยสอนให้ไปหางาน ผมต้องลำบากเรียนรู้ด้วยตัวเอง พ่อแม่ไม่เคยมาสอนอะไร
ไม่เคยบอกสอนอะไรในหน้าที่ของพ่อแม่ สิ่งที่ควรก็ไม่เคยสอน ผิดถูกไม่รู้เรื่อง ทำพลาดหลายครั้ง กว่าจะเข้าใจโลกผมเกือบตายหลายครั้ง

จริงอยู่ที่ ถ้าชีวิตผมไม่มีเงินจากครอบครัว คงไม่รอดมาได้ถึงทุกวันนี้ แต่ ปัญหาหลายเรื่องก็เกิดมาจาก คำว่า ให้สิ่งที่ดีที่สุดสำหรับลูก ?.. ดีเหรอ
ผมเกลียดพ่อแม่พี่น้องมาก ผิดไหม ถ้าจะทิ้งไปแล้วเริ่มชีวิตของตัวเองใหม่หมด ไม่สนใคร

ใครไม่เคยเจอแบบผมคงเข้าใจยาก ผมเจอมาตั้งแต่เด็ก พ่อแม่จะฆ่ากันเพราะเงิน พ่อติดพนัน แม่ไม่เคยสนลูก ไม่เคยเข้าใจเด็ก
แม่เคยพาไปหาจิตแพทย์แล้วให้ยามาท่าน แต่เสียทั้งเวลาและเงิน ไม่หายแถมแย่กว่าเดิมอีก โดนหมอโรคโรคด้วย
เกลียดพ่อแม่ที่ไม่เคยแก้ปัญหาเป็น ไม่เคยเข้าใจจุดเริ่มต้นของปัญหา เจอแต่เรื่องร้ายตลอด มีเรื่องฝังใจหลายเรื่อง

รู้เกลียดแม่มาก อยากให้หายๆไปเลย พ่อแม่ไม่เคยเป็นตัวอย่างที่ดี จะบาปไหม ถ้าทิ้งไปไม่เลี้ยง

จะผิดไหมถ้าเจอแบบนี้แล้วทิ้งพ่อแม่พี่น้อง แล้วไปเริ่มใหม่หมด
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่