คอนโดไฟดับ/ตกบ่อย เกิดจากสาเหตุใด?

สวัสดีครับ กระทู้ที่แล้วผมถามเรื่องชั้นของคอนโดในการตัดสินใจซื้อคอนโดไปแล้ว ตอนนี้ก็กำลังพิจารณาคอนโด ห้องของตึกhigh rise อยู่ครับ แต่มีคนบอกว่าที่โครงการที่จะซื้อไฟดับไฟตกบ่อยมาก เลยอยากทราบจากผู้มีประสบการณ์ว่าเกิดจากสาเหตุใดได้บ้าง และวิธีการแก้ไขตามสาเหตุ เพื่อนำมาพิจารณาว่าจะซื้อห้องไหมครับ เพราะไฟดับทีดับทั้งโครงการ ลิฟท์ก็ใช้ไม่ได้

ที่ฟังมาคนพูดกันว่ากระรอกเยอะเลยกัดสายไฟ แต่ผมตั้งข้อสังเกตว่ากระรอกจะกัดสายไฟขาดทุกเดือนเลยหรอ และทำไมไม่วางยาเบื่อหรือใช้กรงดักหนูจับกระรอกไปปล่อยที่อื่น

ผมตั้งสมมติฐานตามที่คิดนะครับ หากท่านใดมีรายละเอียดหรือสมมติฐานอื่นก็รบกวนแสดงความเห็นเป็นวิทยาทานด้วยครับ
1.ปัญหาจากสายไฟในคอนโด เพราะกระรอกกัดและสัตว์อื่นๆโดดห้อย
2.หม้อแปลงมีปัญหา เช่นมีขนาดไม่พอ ถ้าใครมีประสบการณ์ด้านนี้รบกวนประมาณงบในการเปลี่ยนหม้อแปลงสำหรับ2000ยูนิตหน่อยครับ
3.ไฟจากการไฟฟ้าไม่ดี ข้อนี้คิดว่าไม่น่าใช่ เพราะผมเช่าอพาร์ทเมนต์ใกล้ๆอยู่(ห่างไปไม่ถึง500เมตร) และไม่เคยมีปัญหา
4.อื่นๆ ใครมีประสบการณ์หรือความคิดเห็นใดๆตอบได้เลยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่