ออกจากงานช่วงทดลองงาน แต่ในสัญญามีเสียค่าปรับ

เราไปสมัครงานที่นึงในตำแหน่ง "ผู้ช่วยผู้จัดการ" ค่ะ ตกลงเงินเดือนกันไว้ว่าได้อะไรเท่าไหร่
เมื่อถึงวันที่เรามาทำงานทุกอย่างไม่เป็นแบบที่คุยกันไว้ค่ะ 
ในสัญญาเขียนว่า เราทำตำแหน่ง "Marketing & sale" ซึ่งเราก็บอกเค้าว่ามันไม่ใช่ที่คุยกันไว้นะ
(คนทำสัญญากับนายจ้างที่คุยกันเป็นคนละคน) เราบอกเค้าว่า เราทำไม่ได้นะ ตำแหน่งนี้
เค้าบอกว่า แค่ใส่ให้มีตำแหน่งใกล้เคียงกับเนื้องานที่สุด ผ่านทดลองงานจะปรับแก้อีกครั้ง

เราอ่านสัญญาไปถึงข้อนึงในสัญญาระบุว่า "ผู้รับจ้างจะไม่ลาออกระหว่างทดลองงาน ในกรณีที่จะออกต้องแจ้งเป็นหนังสือ
ให้ผู้ว่าจ้างทราบไม่น้อยกว่า 30วัน และได้รับอนุญาต หากไม่ปฏิบัติตามจะยินยอมชดใช้ค่าเสียหาย หนึ่งหมื่นบาท ทันที 
และยินยอมเสียค่าปรับวันละ สี่ร้อยบาท จนกว่าจะหาคนใหม่มาแทนได้"

ซึ่งเราไม่ได้คิดว่าตัวเองจะลาออกค่ะเลยเซ็นสัญญาไป ในยุคนี้ใครๆก็อยากคว้างานเอาไว้ทั้งนั้น แต่พอเราทำไปได้แค่ 2 วัน
เกิดปัญหาทางบ้านที่หลักเลี่ยงไม่ได้ + กับตัวงานไม่ตรงกับสายงานที่เราทำ ทำให้เรากลัวจะเกิดปัญหาที่เรารับผิดชอบไม่ไหว
เลยตัดสินใจไลน์บอกผู้ว่าจ้างว่าเราขอออกตอนสิ้นเดือนนี้นะ ทางเค้าก็โอเคกับทั้งหมด ที่นี้ทางบ้านเราก็บอกว่าต้องออกจากงาน
แล้วนะ ไม่มีคนดูแลยายที่เป็นผู้ป่วยคิดเตียง เราเลยต้องออกวันนั้นเลย ซึ่งตามมารยาทมันเสียมารยาทมากๆเรารู้ค่ะ
แต่มันเป็นปัญหาที่เราเลี่ยงไม่ได้และไม่ได้อยากให้เกิดขึ้น

ผู้ว่าจ้างเค้าเลยพูดถึงสัญญาว่าต้องจ่ายนะ แต่เราไม่มีเงินตอนนี้ เงินทั้งหมดเอาไปใช้กับธุระทางบ้านแล้ว เราควรทำยังไงดีคะ 
เราทำอะไรได้บ้าง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่