คิดยังไงกับการสัมภาษณ์งานออนไลน์แต่เราเป็นฝ่ายเปิดกล้องแค่ฝ่ายเดียว

เนื่องจากช่วงนี้เป็นช่วงฤดูการย้ายงาน ผมเองก็เป็นหนึ่งในนั้น แต่ตอนนี้ได้งานใหม่เรียบร้อยแล้วครับได้คุยกับเพื่อนหลายคนที่สัมภาษณ์งานยุค new normal +นั่ง ๆ คิดจากการสัมภาษณ์งานออนไลน์หลาย ๆ บริษัท มีทั้งการสัมภาษณ์ที่ผมเป็นฝ่ายเปิดกล้องฝ่ายเดียว แต่ HR/Line manager ที่เข้าร่วมการสัมภาษณ์ต่างปิดกล้องกันหมด มาแต่เสียง กับบริษัทที่เปิดกล้องสัมภาษณ์ทั้งสองฝ่าย 

อยากขอความเห็นแลกเปลี่ยนครับว่าชอบแบบไหนกว่ากัน หรือมีความคิดยังไงกันบ้าง เพราะจากที่คุยกับเพื่อนบางคนก็คิดว่าการที่ผู้สัมภาษณ์ปิดกล้องมาแต่เสียงเป็นการไม่ค่อยให้เกียรติเท่าไหร่ ส่วนตัวผมเองก็ไม่ค่อยชอบเหมือนกัน เพราะไม่รู้สีหน้า+ท่าทางอีกฝ่ายว่าเป็นยังไง ทำให้ประเมินสถานการณ์ลำบาก เลยอยากทราบความเห็นจากทั้งฝ่ายผู้ถูกสัมภาษณ์กับฝ่ายนายจ้างครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่