อยากทราบว่าสูง165 อายุ12สูงได้เต็มที่เท่าไหร่ครับ

เนื่องจากผมอายุ12จะ13เมษายนปีหน้า สูง165แต่อยากเป็นนักวอลเลย์บอลต้องทำไงให้สูงไวๆหรอครับ แล้วสูงเต็มที่ได้เท่าไหร่
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
การนอนสำคัญที่สุดครับ

แนะนำให้รีบนอน ถ้าเป็นไปได้ควรนอนก่อน 2 ทุ่ม + อาหารการกิน + การออกกำลังกาย
ถ้ากระดูกยังไม่ปิดก็มีโอกาสสูงขึ้น

ถ้ากระดูกยังไม่ปิด แนะนำลองกินเขากวางอ่อน 1 เม็ดก่อนนอนติดกันประมาณ 2 ปีหรือมากกว่า อาจช่วยได้ หรือถ้ามีงบ กินเช้า 1 เม็ด เย็น 1 เม็ด ก็ได้ เขากวางอ่อนของ ม.เกษตร ก็มี ราคาไม่แรง (ผมไม่ได้ขายนะ)

เขากวางอ่อนมี IGF-1 และสารอาหารที่มีประโยชน์หลายตัว

ส่วนเรื่องนมวัว ส่วนตัวไม่ค่อยแนะนำเท่าไหร่ แต่ถ้าจำเป็นจริงๆก็ให้เลือกแบบ Lactose Free (ไม่มีน้ำตาลแลคโตส) หรือรสจืดน้ำตาลน้อย และพยายามอย่ากินเกินวันละ 2 กล่อง หรือ 500 มิลลิลิตร (ให้พยายามรับแคลเซียมและ IGF-1 จากแหล่งอื่นเพิ่ม)

นมวัวทำให้คนไทยในภาพรวมสูงขึ้นจริง เพราะมี IGF-1 แต่อาจมีผลเสียตามมาหลายอย่าง เช่น สูงแต่ขาดความหนา หรืออาจได้โรคเพิ่ม เช่น ภูมิแพ้ ท้องเสีย และ สิว เป็นต้น

ร่างกายคนเราต้องการแคลเซียมประมาณ 800 - 1,200 มิลลิกรัมต่อวัน แต่ควรรับแคลเซียมให้กระจายในตลอดทั้งวันใน 1 วัน ไม่ใช่กินรวดเดียว 1,000 มิลลิกรัม เช่น มื้อเช้า 400 กลางวัน 400 เย็น 400 รวม 1,200 มิลลิกรัม และควรรับแคลเซียมจากหลากหลายแหล่ง เช่น จาก ผัก ไข่ ธัญพืช งาดำ กุ้งแห้ง เต้าหู้ ฯลฯ (ไม่ควรเน้นรับแคลเซียมจากแหล่งเพียงแหล่งเดียว ควรกินหรือรับแคลเซียมให้หลากหลาย)

ข้อมูลเพิ่มเติมตามนี้ครับ
https://pantip.com/topic/40982456/comment1
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่