สอบถามเรื่องลมยาง กับ เรื่องขนาดล้อครับ

อยากสอบถามเรื่องยางกับขนาดล้อครับ ผมใช้ CX-3 COMFORT อยู่ครับ

อยากสอบถามตามนี้ครับ

1.เรื่องลมยางเวลาขับทางไกลครับ ปกติใช้แต่ในเมือง 2 คน
แต่เดี๋ยวต้องใช้รถขับไป-กลับต่างจังหวัด ระยะทางรวม 400 กว่าโล นั่ง 5 คน (แต่ละคนน้ำหนัก 70-80 ขึ้นกันทั้งนั้น) ดูที่ข้างประตู ระบุว่าให้เติมหน้า 38 หลัง 46 ผมยังใช้ยางเดิมที่มากับรถ (Turanza T001 R16 ยังไม่ได้เปลี่ยนเพราะเพิ่งออกมา 5 เดือน) อยากรู้ว่ายางมันจะรับลมขนาดนี้ไหวไหมครับ กลัวเติมๆอยู่ระเบิดใส่มาก ทั้งชีวิตไม่เคยเติมลมยางเกิน 35 เลยครับ

2.เรื่องขนาดของล้อกับรถครับ คือรถผมล้อมากับรถคือ R16 มีแพลนจะเปลี่ยนยางต้นปีหน้า แต่แม็กซ์กับล้อที่ถูกใจดันมีแต่ R18 ครับ เลยอยากทราบว่าถ้าเราเปลี่ยนแล้วจะมีผลกับตัวรถหรือว่ามันจะใส่กันได้ไหมครับ พอดีไม่ค่อยมีความรู้เลยครับ

ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น