... คิดถึงเกาหลี คิดถึงKimchi Jjigae ...

คิดถึงเกาหลี คิดถึงKimchi Jjigaeจังค่ะ

กิมจิ ชีเก
คิมชี จีเก

ออกเสียงอย่างไร หนอนฯก็ไม่ชำนาญนัก แม้จะเคยไปเกาหลีหลายครั้ง ทำงานมีคู่ค้าเกาหลีมานานราว14-15ปีจนถึงปัจจุบันนี้แล้วก็ตาม  แต่พวกเราสื่อสารกันด้วยภาษาอังกฤษค่ะ  ภาษาเกาหลีหนอนฯพูดได้แค่ "อันยองฮาเซโย" สวัสดีค่ะคำเดียว  อิอิ

เมนูนี้จะเรียกง่ายๆว่าแกงกิมจิ หรือซุปกิมจิก็ได้ค่ะ

หนอนฯนึกถึงเมื่อครั้งที่ไปเกาหลีครั้งแรกเมื่อสิบกว่าปีก่อนกับเพื่อนสนิทอีกสองคนที่เป็นหุ้นส่วนเปิดบริษัทด้วยกัน  ตอนนั้นเราตั้งใจไปพบปะกับคู่ค้าที่เราทำงานให้เขา  เป็นการไปเกาหลีครั้งแรก และพบปะกันครั้งแรกกับหนุ่มเกาหลีที่จ่ายตังค์ให้หนอนฯมาระยะนึงแล้ว

ตอนนั้นเรื่องงานแค่ราว30% อีก70%นี่เที่ยวทั้งนั้น เพราะเราทั้งสามเป็นเผ่าแบกเป้ด้วย  ตะลอนไปหลายเมืองบันเทิงกันมากทีเดียว ไปช่วงสงกรานต์ที่ยังได้ชมซากุระบานที่เกาหลีด้วย

ตอนนั้นหนอนฯมีรายการอาหารเกาหลีที่เคยเห็นในทีวีและอยากชิมอยู่หลายอย่าง   และแกงกิมจิก็เป็นเมนูที่เว้าวอนอ้อนเพื่อนว่าอยากกินมากค่ะ

วันนี้คิดถึงจัด ก็ต้องจัดค่ะ

วันนี้ไม่มีน้ำพริกเกาหลี ก็เลยใช้น้ำพริกแกงส้มแทน อร่อยใช้ได้  

ใส่หอยและเนื้อปูก้อนด้วย เพื่อความจัดเต็ม
หรูหราหมาเห่าจังวุ้ย

แกงกิมจิสำหรับหนอนฯ ต้องมีเต้าหู้อ่อนอร่อยๆ และใส่หมูสามชั้นหน่อย วันนี้ทั้งเต้าหู้และกิมจิเป็นยี่ห้อของเกาหลีค่ะ

เรื่องน้ำพริกแกงส้มนี้ เชื่อเถอะค่ะว่าใช้ได้  เพราะตอนคู่ค้าเกาหลีมาไทยและหนอนฯต้อนรับเขาเป็นทริปแรก    เราตะลอนไปดูโรงงานที่ต่างจังหวัดหลายวัน หนอนฯพากินอาหารไทยและมักจะสั่งแกงส้มขึ้นโต๊ะเสมอ  ครั้งแรกที่นำเสนอ  หนุ่มเกาหลีเขาถูกใจบอกว่ากำลังคิดถึงอาหารบ้านเขา เจ้าแกงส้มถ้วยนั้นแก้อาการอยากกินกับข้าวเกาหลีได้ดีทีเดียว

มาค่ะ ตั้งกระทะเอาหมูลงไปผัดกับหอมหัวใหญ่ (วันนี้มีหอมแขกค่ะ)

ผัดพอหอมก็เอาน้ำพริกลงไปผัด เติมน้ำเล็กน้อย  พอกลิ่นหอมก็เติมน้ำลงไปอีก ตั้งไฟจนเดือดก็ใส่เต้าหู้ และ กิมจิค่ะ

อยากให้ชิมกิมจิก่อนนะคะ ว่ารสชาติเขาเป็นอย่างไร เค็มมากไหม  ของวันนี้รสดีอร่อยก็ใส่น้ำกิมจิลงไปได้ค่ะ เคี่ยวไปเรื่อยๆค่ะ

วันนี้หนอนฯมีหอยแมลงภู่และเนื้อปูก้อนด้วย  สองอย่างนี้ทำสุกมาแล้ว และมีรสเค็มอยู่บ้างแล้วค่ะ  เมื่อกิมจิในหม้อได้ที่ก็ใส่สองอย่างนี้ลงไป

กดหอยและปูลงให้จมน้ำแกง รอจนเดือด  แต่อย่าคนแรงนะคะเดี๋ยวเนื้อปูก้อนๆน่ากินจะแตกเป็นชิ้นเล็กลงไม่สวย

ชิมรสค่ะ ขาดอะไรอยากเติมรสอะไรก็จัดไป  หม้อนี้หนอนฯเติมน้ำตาลทรายหน่อยนึงก็ถูกใจแล้ว

วันนี้ขาดต้นหอมหั่นท่อน ถ้ามีก็จะใส่ตอนท้าย จะดูสวยงามและน่าหม่ำมากขึ้น

เสิร์ฟค่ะ หนอนฯกินแล้ว อร่อยถูกใจมากกกก

ขอให้เจริญอาหารและสุขภาพดี ออกนอกบ้านไม่ประมาทการ์ดไม่ตกนะคะดอกไม้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่