ฝึกวิดพื้นแบบมีประสิทธิภาพที่สุด for รด. ?

สวัสดีครับ ต่อจากกระทู้ก่อนๆเรื่องการออกกำลังกายสำหรับการทดสอบสมรรถภาพร่างกายรด.
แต่วันนี้ผมจะมาเจาะจงเกี่ยวกับการวิดพื้น คือ

เมื่อก่อนผมจะใช้ลูกดัมเบลความสูง ~ 1 นิ้ว เพื่อนับตอนวิดพื้นสำหรับการฝึก (อกแตะดัมเบลนับ 1)
เซตละ 10 ที พักระหว่างเซตละ 1 นาที 30 วินาที เล่นได้ทั้งหมด 12 เซต หรือ 120 ที

แต่พอหลังๆผมปรับเปลี่ยนเป็น เอาลูกดัมเบลออก (อกแตะพื้นนับ 1) ย้ำว่าอกแตะพื้นทุกครั้งถึงนับหนึ่งนะครับ **เซตละ 12 ที
แล้วเปลี่ยนการพักระหว่างเซตเป็น **ไม่เกิน 30 วิ
แล้วผมเล่นได้น้อยลงมาก โดยผมจะหมดแรงหลังเสร็จเซตที่ 4 (48 ครั้ง)
พอเซตที่ 5 ผมลงได้แค่ 6 ทีจาก 12 ที

******สรุปความต่างคือ
1.) ความสูงที่ลงขณะวิดพื้น
เมื่อก่อน ~1 นิ้ว ปัจจุบัน ถึงพื้น
2.) เวลาพักระหว่างเซต
เมื่อก่อน 1:30 นาที ปัจจุบัน 30 วินาที
3.) จำนวนครั้งที่เล่นในแต่ละเซต
เมื่อก่อน 10 ที ปัจจุบัน 12 ที
4.) หมดแรงหลังจากวิดพื้น
เมื่อก่อน 120 ที ปัจจุบัน 48 ที

******อยากทราบว่า

ผมควรทำแบบนี้ต่อไป คือขึ้นสุดลงสุด หรือ อกแตะพื้น ต่อไหมครับ หรือมันเกินความจำเป็นสำหรับการฝึก (เช่น ลงแค่เกือบถึงพื้นพอ)
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่