กำลังคิดว่า หัวหน้าของเรากำลังทุจริตเงินบริษัท ขอความเห็นจากเพื่อนๆ หน่อยครับว่าควรทำยังไงดี

เรื่องยาวหน่อยนะครับ
ก่อนเล่าต้องบอกก่อนว่า ผมยังไม่ได้เช็คข้อมูลอย่างละเอียด แต่จากที่ดูคราวๆมีโอกาสเป็นไปได้

ขอ Backgrond ก่อนครับ ผมทำงานอยู่บริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง บริษัทผมเวลาจะสั่งซื้ออะไร ก็จะต้องทำ 2 ขั้นตอนคือ
1. เขียนรายการที่จะซื้อในสมุดเพื่อเอาไว้ Control เงินภายในแผนก 2. เปิด PR ไปให้ทางจัดซื้อ (ขั้นตอนนี้ทำในคอม โดยใช้ Password Login ในระบบ)

โดยก็จะต้องมีการ Approve ตามสายงาน คือ  ผม (คนสั่งซื้อ) >> หัวหน้า A (คนที่ผมสงสัย) >> จากนั้นก็ส่งต่อให้หัวหน้าอีก 2 คนตามลำดับ
จากนั้นพอของมาส่งคนรับก็จะรับของมาตามใบสั่งซื้อ หรือบางทีหัวหน้า A ก็เป็นคนไปรับของเอง
จากนั้นก็วาง Invoice แล้วก็จ่ายเงินตามปกติ Cost ก็จะขึ้นมาว่าแต่ละเดือนเราใช้ค่าใช้จ่ายไปเท่าไหร่

ตัดมาที่เหตุการณ์ :
ปกติแล้ว หัวหน้า A จะมีลูกน้องอยู่ 3 คน คือ ผมแล้วก็พี่อีก 2 คน และก็จะมีการซื้อของนั้นนี้อยู่ทุกเดือน
โดยวิธีการก็คือ หัวหน้า A จะใส่รายละเอียดการสั่งซื้อทุกอย่างให้หมด แล้วก็จะให้พี่ 2 คนนั้นแค่กดสั่งหรือแค่เซนต์
แล้วหัวหน้า A ก็ได้กด Approve ตามสายงานต่อไป

จนไม่กี่เดือนที่ผ่านมานี้ พี่ที่อยู่ในทีมต้องย้ายส่วนงาน ทำให้หัวหน้า A เหลือลูกน้อง 2 คน
คือผม กับ พี่อีกคนหนึ่ง เค้าก็จะให้ผมแและพี่อีกคนเป็นคนสั่งซื้อโน้นนี้บ้าง ตามวิธีการเดิมก็คือ

หัวหน้า A จะใส่รายละเอียดการสั่งซื้อทุกอย่างให้หมด ผมและพี่อีกคนแค่กดสั่งหรือแค่เซนต์
ให้เค้า Approve ตามสายงาน (รายการที่สั่งผมก็ตรวจดูทุกครั้งไม่ได้ผิดปกติอะไร)

แต่มาวันนี้ (22-10-21) หัวหน้า A มาขอ User กับ Password ที่ใช้ในการสั่งซื้อของ ของผมไป
โดยบอกว่า เห็นว่าผมยุ่งๆก็เลยจะขอเพื่อเอาไปสั่งซื้อเอง จะได้สั่งแล้วก็กด Appove เองได้เลย
จะได้ไม่ต้องเสียเวลาให้ผมต้องมาคอยสั่งให้ ด้วยความที่ผมไม่รู้จะปฏิเสธยังไงบวกกับเค้าเป็นหัวหน้าด้วยผมก็เลยให้ไป

ทีนี้ผมเห็นว่ามันแปลกๆ ผมก็เลยไปเช็คข้อมูลย้อนหลังว่าแต่ละเดือนเค้าเคยสั่งอะไรไปบ้าง และยอดเงินที่จ่ายเป็นตามที่สั่งมั้ย
เพื่อนๆ จำขั้นตอนการสั่งซื้อของที่ผมเล่าตอน Backgrond ได้ใช่มั้ยครับ   

** เขียนในสมุด >>> เปิด PR ผ่านคอม และ Approve ตามสายงาน >>> รับของ & วาง Invoice >>> จ่ายเงิน ** 

ปรากฏว่ายอดที่เขียนในสมุด กับ ยอดเงินที่จ่ายมันไม่ตรงกัน
ซึ่งยอดที่จ่ายมันเกินไปเป็นแสน มาหลายเดือนเลยรวมๆ ทั้งหมดน่าจะหลักล้าน

ผมเลยไปเช็คดูว่ามี Supplier ไหนบ้างที่เค้าสั่งซื้อแล้วยอดมันเกินแบบนี้
จากที่ผมลองสุ่มๆดู ก็ซ้ำกันอยู่ 2-3 Supplier

แต่ปกติก็จะมีฝ่ายบัญชีคอยสรุปค่าใช้จ่ายทุกเดือน แต่ปัญหาคือฝ่ายผมเป็นฝ่ายใหญ่ถือเงินค่อนข้างเยอะ
ยอดหลัก 1-2 แสนสามารถโดนเงินก้อนอื่นที่สามารถลด Cost ได้ มากลบได้ ซึ่งถ้าไม่เจาะข้อมูลจริงๆ
ระดับ Top Management ที่มองภาพรวม จะมองไม่เห็นปัญหานี้ 

ผมเลยสงสัยว่า หัวหน้า A มีการรู้เห็นกับ Supplier หรือป่าว เช่น Order ของไป
แต่ของไม่เข้า หรือ เข้าก็ไม่ได้ราคาตามที่สั่ง เงินส่วนต่างก็เข้ากระเป๋าทั้ง 2 ฝ่าย

ซึ่งถ้าสมมุติจะทำ มันก็สามารถทำแบบนั้นได้จริงๆ ถ้ารู้จักกับทาง Supplier

แต่ความซวยของผมตอนนี้ก็คือ หัวหน้า A เอา User กับ Password ในการสั่งของ ของผมไป
เท่ากับเค้าจะสั่งอะไรก็ได้ เค้า Approve เอง โดยชื่อคนสั่งเป็นชื่อผม

(ความจริงยังไม่ Detial อื่นๆอีกที่ทำให้ผมสงสัยแบบนั้น แต่กลัวว่ามันจะยาวเกินไป)

ปล. ที่ผมตั้งกระทู้นี้ไว้มี 2 สาเหตุ
1. ขอคำปรึกษาว่าผมควรทำยังไงกับเรื่องนี้ดี
2. ถ้ามีเหตุการณ์อะไรอย่างน้อยกระทู้จะสามารถยืนยัน ข้อมูลและเวลา ได้
    (แต่ผมไม่รู้ว่าในทางกฏหมายสามารถใช้ได้มั้ย)

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่